19. திருப்பாவை - திருவெம்பாவை||thiruppavai-in-anmeegam
home
19. திருப்பாவை - திருவெம்பாவை
கருத்துகள்
0
வாசிக்கப்பட்டது
49
பிரதி
Share
மாற்றம் செய்த நாள்:
செவ்வாய், ஜனவரி 03,2017, 11:52 AM IST
பதிவு செய்த நாள்:
செவ்வாய், ஜனவரி 03,2017, 11:52 AM IST
 திருப்பாவை

குத்து விளக்குஎரியக் கோட்டுக்கால் கட்டில்மேல்
மெத்தென்ற பஞ்ச சயனத்தின் மேல்ஏறி
கொத்தலர் பூங்குழல் நப்பின்னை கொங்கைமேல்
வைத்துக் கிடந்த மலர்மார்பா! வாய்திறவாய்!
மைத்தடங்கண் கண்ணினாய்! நீ உன் மணாளனை
எத்தனை போதும் துயிலெழ ஒட்டாய்காண்!
எத்தனை ஏலும் பிரிவுஆற்ற கில்லாயால்,
தத்துவம் அன்று தகவேலோர் எம்பாவாய்.


பள்ளியறையின் ஒருபுறம் குத்து விளக்குகள் ஒளி வீசுகிறது. இன்னொரு புறம் யானைத் தந்தத்தால் செய்யப்பட்ட கட்டிலின் மீது மிருதுவான பஞ்சு மெத்தை. அந்தப் படுக்கையின் மீது கொத்தான மலர்களை சூடிய நப்பின்னையின் மார்பில் தலைவைத்து கண்ணன் கண் மூடியிருக்கிறான். மலர்மாலை அணிந்த கண்ணனே, இப்படி மவுனமாய் இல்லாமல் ஒரு வார்த்தை பேசக்கூடாதா? மை பூசிய கண்களை உடைய நப்பின்னையே! உன் கணவனை ஒரு நொடிப்பொழுதும் பிரிந்திருக்க இயலாமல் அவனைத் துயிலெழுப்ப மறுக்கிறாய். நீ இவ்வாறு செய்வது சரியா? நாங்களும் உம்மைபோன்று அன்பு உடையவர்கள் தானே! அவனை எழுப்பி எங்களுக்கும் அருள்புரிய அருள்வாயாக!

திருவெம்பாவை

உங்கையில் பிள்ளை உனக்கே அடைக்கலம் என்று
அங்(கு) அப்பழஞ்சொல் புதுக்கும் எம் அச்சத்தால்
எங்கள் பெருமான் உனக்கு ஒன்று உரைப்போம் கேள்
எம்கொங்கை நின் அன்பர் அல்லார்தோள் சேரற்க
எங்கை உனக்கல்லாது எப்பணியும் செய்யற்க
கங்குல் பகல் எம்கண் மற்றொன்றும் காணற்க
இங்குஇப் பரிசே எமக்குஎங் கோன் நல்குதியேல்
எங்கு எழில் என்ஞாயிறு எமக்கு ஏல்ஓர் எம்பாவாய்.


எங்கள் பெருமானே! உன் கையிலுள்ள பிள்ளை எனக்கே அடைக்கலம் எனும் பழமொழியைப் புதுப்பிக்க அஞ்சுவதால் உனக்கு ஒரு விண்ணப்பம் செய்கின்றோம். எம் மார்பகங்கள் உன் அடியாராக இல்லாதவர்களின் தோள்களை தழுவாமல் இருக்க அருள் செய்வாய். எம் கரங்கள் உன்னைத் தவிர யாருக்கும் பணி செய்யவும் கூடாது. எங்களின் விழிகள் இரவும், பகலும் உன்னைத் தவிர வேறு யாரையும் பார்த்துவிடக் கூடாது. இங்கேயே இப்போதே இவற்றை நீ அருள்வாயானால் சூரியன் எத்திசையில் எழுந்தாலும் எங்களுக்கு என்ன? கவலையற்றவர்களாய் உன் நினைவை பற்றியே இருப்போம்.

கருத்துகள்
0
வாசிக்கப்பட்டது
49
பிரதி
Share
DailyThandhi_625x60px.gif

கருத்துக்களை பதிவு செய்ய இங்கே லாக் ஆன் செய்யவும்:
OR
*  
இயல்பாக நீங்கள் ஆங்கிலத்தில் டைப் செய்யும் எழுத்துக்கள் “Space bar” ஐ அழுத்தியவுடன் தமிழில் தோன்றும். உங்கள் எழுத்துக்கள் ஆங்கிலத்தில் இருக்க CTRL+G ஐ அழுத்தவும். மறுபடியும் தமிழில் டைப் செய்ய மீண்டும் CTRL+G ஐ அழுத்தவும்.
அதிகபட்ச எழுத்துக்கள் - 1500
முக்கிய குறிப்பு: தினத்தந்தி இணையதளத்தில் செய்திகளுக்கும் கட்டுரைகளுக்கும் வாசகர்கள் பதிவு செய்யும் கருத்துக்கள் ஆசிரியர் குழுவால் தணிக்கை செய்யப்பட்டு பிரசுரமாகும் வகையில் மென்பொருள் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது. வாசகர்களின் கருத்துக்களுக்கு தினத்தந்தி நிர்வாகமோ அல்லது அதன் ஆசிரியர் குழுவோ எந்தவிதத்திலும் பொறுப்பாக மாட்டார்கள். நாகரீகமற்ற மற்றும் பிறர் மனதை புண்படுத்தகூடிய கருத்துகளை / வார்த்தைகளைப் பயன்படுத்துவதை தவிர்க்கும்படி வாசகர்களை கேட்டுக்கொள்கிறோம். வாசகர்கள் பதிவு செய்யும் கருத்துக்கள் தொடர்பான சட்டரீதியான நடவடிக்கைகளுக்கு வாசகர்களே முழுப்பொறுப்பு ஆவர் . கடுமையான கருத்துக்கள் குறித்து எங்கள் கவனத்திற்கு கொண்டு வந்தால் அவற்றை நீக்க நடவடிக்கை எடுக்கப்படும். கடுமையான கருத்துக்களை நீக்குவதற்கு webeditor@dt.co.in என்ற இந்த இமெயில் முகவரிக்கு தொடர்பு கொள்ளவும்.
அதிக கருத்துக்கள் பதிவு செய்தவர்கள்
img
Bronze 3191 crone
1
img
Bronze 2799 crone
2
img
Bronze 995 crone
3
img
Bronze 832 crone
4