மாவட்ட செய்திகள்

டீசல் விலை உயர்வை கண்டித்து நாகையில் 2-வது நாளாக மீனவர்கள் வேலைநிறுத்தம் + "||" + Fishermen strike in Nagapattinam to protest against hike in diesel prices

டீசல் விலை உயர்வை கண்டித்து நாகையில் 2-வது நாளாக மீனவர்கள் வேலைநிறுத்தம்

டீசல் விலை உயர்வை கண்டித்து நாகையில் 2-வது நாளாக மீனவர்கள் வேலைநிறுத்தம்
டீசல் விலை உயர்வை கண்டித்து நாகையில் 2-வது நாளாக மீனவர்கள் வேலை நிறுத்த போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர்.
நாகப்பட்டினம்,

நாகை மாவட்டம் அக்கரைப்பேட்டையில் நாகை மற்றும் காரைக்கால் மாவட்ட மீனவர்களின் அவசர ஆலோசனை கூட்டம் கடந்த மாதம் 28-ந்தேதி நடைபெற்றது. கூட்டத்தில் இலங்கை கடற்கொள்ளையர்களால் தமிழக மீனவர்கள் தொடர்ந்து தாக்கப்படுவதை கண்டிப்பது. டீசல் விலையேற்றத்தால் மீன்பிடி தொழில் முற்றிலும் நஷ்டமாகி வருகிறது. அதனால் வரி விலக்கு அளிக்கப்பட்ட டீசல் வழங்க வேண்டும். விசைப் படகு ஒன்றிற்கு 3 ஆயிரம் லிட்டர் மானிய டீசல் வழங்க வேண்டும். சிறிய படகுகளுக்கு 420 லிட்டர் மானிய டீசல் வழங்க வேண்டும் என்பன உள்ளிட்ட பல்வேறு கோரிக்கைகளை வலியுறுத்தி நேற்றுமுன்தினம் முதல் அனைத்து விசைப்படகு மீனவர்களும் தொடர் வேலை நிறுத்தத்தில் ஈடுபடுவது என முடிவு செய்யப்பட்டது. அதன்படி நேற்றுமுன்தினம் முதல் நாகை மாவட்டத்தில் அனைத்து விசைப்படகு மற்றும் பைபர் படகு மீனவர்கள் தொடர் வேலை நிறுத்த போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர். இதில் 60-க்கும் மேற்பட்ட மீனவ கிராமங்களை சேர்ந்த மீனவர்கள் பங்கேற்றனர்.


வேலைநிறுத்த போராட்டத்தால் நாகை மாவட்டத்தில் 3 ஆயிரத்து 500 விசைப்படகுகளும், 5 ஆயிரத்துக்கும் மேற்பட்ட பைபர் படகுகளும் துறைமுக கரைகளில் பாதுகாப்பாக மீனவர்கள் நிறுத்தி வைத்திருந்தனர். இந்தநிலையில் நேற்று 2-வதுநாளாக நாகை மீனவர்கள் தங்களது விசைப்படகு மற்றும் பைபர் படகுகளை கடுவையாற்று துறைமுக கரைகளில் பாதுகாப்பாக நிறுத்தி வைத்துள்ளனர். இதேகோரிக்கைகளை வலியுறுத்தி இன்று(வெள்ளிக்கிழமை) நாகை தலைமை தபால் நிலையம் முன்பு கண்டன ஆர்ப்பாட்டம் நடைபெறுகிறது. இதேபோல வேதாரண்யம் தாலுகா கோடியக்கரை, ஆறுகாட்டுத்துறை, வெள்ளப்பள்ளம் ஆகிய கிராம மீனவர்கள் தங்களது படகுகளை கடற்கரையில் நிறுத்திவிட்டு வேலை நிறுத்ததில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. சிறையில் உள்ள தமிழக மீனவர்கள் இன்று விடுதலை இலங்கை அரசு முடிவு
இலங்கை சிறையில் உள்ள தமிழக மீனவர்களை இன்று விடுதலை செய்ய இலங்கை அரசு முடிவு செய்துள்ளது.
2. ராமேசுவரம்,பாம்பன் பகுதியில் சீலா மீன் சீசன் தொடக்கம் விலை குறைவால் மீனவர்கள் ஏமாற்றம்
ராமேசுவரம்,பாம்பன் பகுதியில் சீலா மீன் சீசன் தொடங்கி உள்ளது. விலை குறைவால் மீனவர்கள் ஏமாற்றம் அடைந்துள்ளனர்.
3. கடலில் மாயமான மீனவர் உடல் கரை ஒதுங்கியது
மின்னல் தாக்கியதில் கடலுக்குள் மாயமான மீனவரின் உடல் கரை ஒதுங்கியது.
4. இலங்கை கடற்படை அத்துமீறல்; ராமேசுவரம் மீனவர்கள் விரட்டியடிப்பு
ராமேசுவரம் மீனவர்களை நடுக்கடலில் இலங்கை கடற்படை விரட்டியடித்தது. குட்டி கப்பலால் மோதியதில் மீனவர்களின் படகுகள் சேதம் அடைந்தன.
5. நடுக்கடலில் மீன்பிடித்த தமிழக மீனவர்கள் 5 பேர் சிறைபிடிப்பு இலங்கை கடற்படை நடவடிக்கை
நடுக்கடலில் மீன்பிடித்துக்கொண்டிருந்த தமிழக மீனவர்கள் 5 பேரை இலங்கை கடற்படையினர் சிறைபிடித்து சென்றனர்.