மாவட்ட செய்திகள்

கர்நாடகத்தில் வசிக்கும் எஸ்.சி., எஸ்.டி. மாணவர்கள் வெளிநாடுகளில் கல்வி பயில நிதி உதவி திட்டத்தை பரமேஸ்வர் தொடங்கி வைத்தார் + "||" + Living in Karnataka SC, ST Students Financial Assistance in Education abroad

கர்நாடகத்தில் வசிக்கும் எஸ்.சி., எஸ்.டி. மாணவர்கள் வெளிநாடுகளில் கல்வி பயில நிதி உதவி திட்டத்தை பரமேஸ்வர் தொடங்கி வைத்தார்

கர்நாடகத்தில் வசிக்கும்
எஸ்.சி., எஸ்.டி. மாணவர்கள் வெளிநாடுகளில் கல்வி பயில நிதி உதவி
திட்டத்தை பரமேஸ்வர் தொடங்கி வைத்தார்
கர்நாடகத்தில் வசிக்கும் எஸ்.சி., எஸ்.டி. மாணவர்கள் வெளிநாடுகளில் கல்வி பயில நிதி உதவி வழங்கும் திட்டத்தை துணை முதல்-மந்திரி பரமேஸ்வர் தொடங்கி வைத்தார்.
பெங்களூரு, 

கர்நாடகத்தில் வசிக்கும் எஸ்.சி., எஸ்.டி. மாணவர்கள் வெளிநாடுகளில் கல்வி பயில நிதி உதவி வழங்கும் திட்டத்தை துணை முதல்-மந்திரி பரமேஸ்வர் தொடங்கி வைத்தார்.

வெளிநாடுகளில் கல்வி பயில...

கர்நாடக அரசின் சமூக நலத்துறை சார்பில் ஆதிதிராவிடர் (எஸ்.சி.) மற்றும் பழங்குடியினத்தை (எஸ்.டி.) சேர்ந்த மாணவ-மாணவிகள் வெளிநாடுகளில் கல்வி பயில நிதி உதவி அளிக்கும் ‘பிரபுத்த’ என்ற புதிய திட்ட தொடக்க விழா பெங்களூருவில் நேற்று நடைபெற்றது. இதில் துணை முதல்-மந்திரி பரமேஸ்வர் கலந்து கொண்டு, புதிய திட்டத்தை தொடங்கி வைத்து பேசியதாவது:-

சமூக நலத்துறை சார்பில் கர்நாடகத்தில் வசிக்கும் ஆதிதிராவிடர் மற்றும் பழங்குடியின மாணவர்கள் அரசின் உதவிைய பெற்று வெளிநாடுகளில் கல்வி பயிலும் வசதி ஏற்படுத்தப்பட்டுள்ளது. இது சிறப்பான திட்டம் ஆகும். நான் 1980-ம் ஆண்டு அரசின் நிதி உதவியை பெற்று வெளிநாட்டில் பயின்றேன்.

மாணவர்களிடம் மன தைரியம்

ஆதிதிராவிடர் மற்றும் பழங்குடியினத்தில் சிலர் திறமை இருந்தாலும், வசதி வாய்ப்பு இல்லாததால் கல்வி பயில முடியாத நிலை உள்ளது. அத்தகைய குழந்தைகளுக்காக வெளிநாடுகளில் பயில இந்த திட்டம் வாய்ப்பை ஏற்படுத்தி தருகிறது.

இதன் மூலம் மாணவர்களிடம் மன தைரியம், உலக அறிவை பெற முடிகிறது. கர்நாடக அரசு கடந்த 2001-ம் ஆண்டு இந்த திட்டத்தை தொடங்கியது. இந்த திட்டத்தின் மூலம் இதுவரை 197 மாணவர்கள் வெளிநாட்டில் கல்வி பயின்றுள்ளனர். இதில் 78 பேர் அமெரிக்காவில் படிப்பை முடித்துள்ளனர். பட்டப் படிப்பு படிக்கவும் நிதி உதவி வழங்கப்படுகிறது.

இவ்வாறு பரமேஸ்வர் பேசினர்.

இந்தியாவுக்கு திரும்ப நிபந்தனை

நிகழ்ச்சியில், சமூக நலத்துறை மந்திரி பிரியங்க் கார்கே பேசுகையில், “இந்த திட்டத்தில் வெளிநாட்டில் கல்வி பயில குடும்ப ஆண்டு வருமானம் ரூ.8 லட்சம் வரை இருந்தால் 100 சதவீத நிதி உதவி வழங்கப்படுகிறது. ரூ.15 லட்சம் வரை வருமானம் உள்ளவர்களுக்கு 50 சதவீத நிதி உதவியை வழங்குகிறோம்.

ரூ.15 லட்சத்திற்கு அதிகமாக வருமானம் உள்ளவர்களுக்கு 33 சதவீத நிதியை வழங்குகிறோம். புத்தகம், தங்கும் வசதிக்கு ஆகும் செலவையும் அரசே ஏற்றுக்கொள்கிறது. இந்த திட்டத்தில் கல்வி உதவி பெறுபவர்கள் படிப்பை முடித்துவிட்டு இந்தியாவுக்கு திரும்ப வேண்டும் என்ற நிபந்தனை விதிக்கப்பட்டுள்ளது” என்றார்.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. எஸ்.சி., எஸ்.டி. மாணவர்களுக்கான கல்வி உதவித்தொகையை 2 மாதங்களுக்குள் வழங்க வேண்டும் மத்திய அரசுக்கு, ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
எஸ்.சி., எஸ்.டி. மாணவர்களுக்கு வழங்கவேண்டிய கல்வி உதவித்தொகையை 2 மாதங்களுக்குள் வழங்க மத்திய அரசுக்கு, ஐகோர்ட்டு உத்தரவிட்டுள்ளது.
2. எஸ்.சி., எஸ்.டி., வகுப்பினருக்கு பதவி உயர்வில் இட ஒதுக்கீடு உண்டா? - 7 பேர் அமர்வுக்கு மாற்ற சுப்ரீம் கோர்ட்டு மறுப்பு
எஸ்.சி., எஸ்.டி., வகுப்பினருக்கு பதவி உயர்வில் இட ஒதுக்கீடு வழங்கும் பிரச்சினை தொடர்பான 2006-ம் ஆண்டு தீர்ப்பை, 7 நீதிபதிகள் அமர்வின் பரிசீலனைக்கு அனுப்ப சுப்ரீம் கோர்ட்டு மறுத்து விட்டது.
3. எஸ்.சி., எஸ்.டி.க்கு எதிரான வன்கொடுமை பிரச்சினை: மத்திய அரசின் சட்ட திருத்தத்துக்கு தடை விதிக்க முடியாது
எஸ்.சி., எஸ்.டி. பிரிவினருக்கு எதிரான வன்கொடுமை தடுப்புச் சட்டத்தில் மத்திய அரசு கொண்டு வந்த திருத்தங்களுக்கு தடை விதிக்க முடியாது என்று சுப்ரீம் கோர்ட்டு உத்தரவிட்டது.
4. எஸ்.சி., எஸ்.டி., வகுப்பினரில் வசதி படைத்தவர்களுக்கு இட ஒதுக்கீட்டின் பலனை மறுக்க முடியாது - மத்திய அரசு திட்டவட்டம்
எஸ்.சி., எஸ்.டி., வகுப்பை சேர்ந்தவர்களில் வசதி படைத்தவர்களுக்கு இட ஒதுக்கீட்டின் பலன்களை மறுக்க முடியாது என சுப்ரீம் கோர்ட்டில் மத்திய அரசு திட்டவட்டமாக கூறியது.