மாவட்ட செய்திகள்

தேசிய மக்கள் நீதிமன்றத்தில் 1,300 வழக்குகளுக்கு தீர்வு; ரூ.4¾ கோடி இழப்பீடாக வழங்கப்பட்டது + "||" + The National People's Court has settled 1,300 cases

தேசிய மக்கள் நீதிமன்றத்தில் 1,300 வழக்குகளுக்கு தீர்வு; ரூ.4¾ கோடி இழப்பீடாக வழங்கப்பட்டது

தேசிய மக்கள் நீதிமன்றத்தில் 1,300 வழக்குகளுக்கு தீர்வு; ரூ.4¾ கோடி இழப்பீடாக வழங்கப்பட்டது
புதுச்சேரியில் நேற்று நடந்த தேசிய மக்கள் நீதிமன்றத்தில் 1300 வழக்குகளுக்கு தீர்வு காணப்பட்டது. இதில் ரூ.4¾ கோடி இழப்பீடாக வழங்கப்பட்டது.

புதுச்சேரி,

தேசிய சட்டப்பணிகள் ஆணையத்தின் செயல் தலைவரும், சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதியுமான மதன் பீமாராவ் லோகூர் உத்தரவின் படி சென்னை ஐகோர்ட்டு நீதிபதியும், புதுவை மாநில சட்டப்பணிகள் ஆணைய செயல் தலைவருமான மணிக்குமார் வழிகாட்டுதலின் படி புதுவை ஒருங்கிணைந்த நீதிமன்ற வளாகத்தில் தேசிய மக்கள் நீதிமன்றம் நேற்று நடந்தது.

புதுவை மாநில சட்டப்பணிகள் ஆணைய உறுப்பினர் செயலரும், மாவட்ட நீதிபதியுமான சோபனாதேவி தலைமை தாங்கி தொடங்கி வைத்தார். புதுச்சேரி முதன்மை சார்பு நீதிபதி எழிலரசி, மாவட்ட நீதிபதிகள், தலைமை குற்றவியல் நீதிபதி, குற்றவியல் நீதிபதிகள், அரசு வக்கீல்கள், வக்கீல் சங்க நிர்வாகிகள், அரசுத்துறை அதிகாரிகள், காப்பீட்டு நிறுவன அதிகாரிகள் பலர் கலந்து கொண்டனர்.

புதுவையில் 9 அமர்வுகளும், காரைக்காலில் 2 அமர்வுகளும், மாகி மற்றும் ஏனாமில் தலா ஒரு அமர்வும் நடந்தது. இதில் சமாதானம் செய்யக்கூடிய கிரிமினல், காசோலை, வாகன விபத்து நஷ்டஈடு, கணவன்–மனைவி பிரச்சினை, குடும்ப நீதிமன்ற வழக்குகள், ஜீவனாம்சம், உரிமையியல், சிவில், தொழிலாளர் பிரச்சினை, வங்கி கடன் என மொத்தம் 6,124 வழக்குகள் விசாரணைக்கு எடுத்துக்கொள்ளப்பட்டன.

இதில் 1,306 வழக்குகளுக்கு தீர்வு காணப்பட்டு ரூ.4 கோடியே 75லட்சத்து 57 ஆயிரத்து 890 இழப்பீடாக வழங்கப்பட்டது. நேற்று நடந்த தேசிய மக்கள் நீதிமன்றத்தில் கலந்து கொண்டு வழக்கில் தீர்வு பெற்றவர்களுக்கு சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பு குறித்த விழிப்புணர்வு ஏற்படுத்தும் வகையில் மரக்கன்றுகள் வழங்கப்பட்டன.தொடர்புடைய செய்திகள்

1. மக்களிடம் வசூலிக்கப்படும் கோடிக்கணக்கான ரூபாய் முறையாக செலவிடப்படுகிறதா? சாலை வரி மூலம் மரங்கள் நடக்கோரி ஐகோர்ட்டில் வழக்கு
சாலை வரியாக வசூலிக்கப்படும் தொகை முறையாக செலவிடப்படுகிறதா என்பது தெரியவில்லை என்றும், அந்த தொகை மூலம் 4 வழிச்சாலைகளில் மரங்களை நடக்கோரியும் தொடரப்பட்ட வழக்கில் அதிகாரிகளுக்கு நோட்டீஸ் அனுப்ப மதுரை ஐகோர்ட்டு உத்தரவிட்டுள்ளது.
2. ஸ்ரீவில்லிபுத்தூர் கோர்ட்டில் ஆஜர்: நிர்மலாதேவி மீதான வழக்கு 19–ந் தேதிக்கு ஒத்திவைப்பு
தனியார் கல்லூரி மாணவிகளிடம் பாலியல் பேரத்தில் ஈடுபட்ட விவகாரத்தில் கைதான பேராசிரியை நிர்மலாதேவி, பல்கலைக்கழக பேராசிரியர்கள் கருப்பசாமி, முருகன் ஆகியோர் மீதான வழக்கு 19–ந் தேதிக்கு ஒத்திவைத்து நீதிபதி உத்தரவிட்டார்.
3. வழக்குப்பதிவு செய்யாமல் இருக்க லஞ்சம்: சப்–இன்ஸ்பெக்டருக்கு 7 ஆண்டு சிறை
வழக்குப்பதிவு செய்யாமல் இருக்க ரூ.10 ஆயிரம் லஞ்சம் வாங்கிய சப்–இன்ஸ்பெக்டருக்கு 7 ஆண்டு சிறைத்தண்டனை வழங்கி திருவள்ளூர் கோர்ட்டு தீர்ப்பளித்தது.
4. சேவை வரி விவகாரம்: நடிகர் விஷால் மீதான வழக்கு விசாரணை மீண்டும் தள்ளிவைப்பு
நடிகர் விஷால் ரூ.1 கோடி வரை சேவை வரி செலுத்தாத காரணத்தால், நேரில் ஆஜராகி விளக்கம் அளிக்குமாறு சேவை வரித்துறை அதிகாரிகள் கடந்த 2016–ம் ஆண்டு அவருக்கு சம்மன் அனுப்பினர்.
5. போலீஸ் குடியிருப்பில் பரபரப்பு ஏட்டு மகளுக்கு பாலியல் தொல்லை சப்–இன்ஸ்பெக்டர் மகன் மீது போக்சோ சட்டத்தின் கீழ் வழக்குப்பதிவு
சென்னை போலீஸ் குடியிருப்பில் பெண் போலீஸ் ஏட்டு மகளுக்கு பாலியல் தொல்லை கொடுத்த சப்–இன்ஸ்பெக்டர் மகன் மீது போக்சோ சட்டத்தின் கீழ் போலீசார் வழக்குப்பதிவு செய்துள்ளனர்.

அதிகம் வாசிக்கப்பட்டவை