மாவட்ட செய்திகள்

மீன்பிடி தடைக்காலம் தொடங்கியது: மல்லிப்பட்டினம் மீன்பிடிதுறைமுகம் வெறிச்சோடியது + "||" + The fishing barrier started: Mallipattinam fishermen

மீன்பிடி தடைக்காலம் தொடங்கியது: மல்லிப்பட்டினம் மீன்பிடிதுறைமுகம் வெறிச்சோடியது

மீன்பிடி தடைக்காலம் தொடங்கியது: மல்லிப்பட்டினம் மீன்பிடிதுறைமுகம் வெறிச்சோடியது
மீன்பிடி தடைக்காலம் தொடங்கி உள்ளதால் மல்லிப்பட்டினம் மீன்பிடிதுறைமுகம் வெறிச்சோடி காணப்படுகிறது.

சேதுபாவாசத்திரம்,

கடந்த ஆண்டு நவம்பர் மாதம் 15–ந் தேதி கரையை கடந்த கஜா புயல் தஞ்சை மாவட்டம் சேதுபாவாசத்திரம், மல்லிப்பட்டினம் மீன்பிடி துறைமுகங்களில் 188 விசைப்படகுகளை சுக்குநூறாக நொறுக்கியது. 54 விசைப்படகுகள் பாதி அளவு சேதமடைந்தன.

முழுமையாக சேதமடைந்த படகுகளுக்கு ரூ.5 லட்சமும், பாதி அளவு சேதமடைந்த படகுகளுக்கு ரூ.3 லட்சமும் அரசு நிவாரணம் அறிவித்தது. ஆனால் நிவாரண தொகை போதாது. இந்த தொகைக்கு பழைய படகுகூட வாங்க இயலாது. எனவே நிவாரணத்தை உயர்த்தி ரூ.10 லட்சத்துக்கு குறைவில்லாமல் வழங்க வேண்டும் என மீனவர்கள் கோரிக்கை விடுத்தனர்.

மீனவர்களின் இந்த கோரிக்கைக்கு அரசு செவிசாய்க்கவில்லை. எனவே மீனவர்கள் பல்வேறு கட்ட போராட்டங்களை அறிவித்தனர். மீனவர் போராட தயாரானதை தொடர்ந்து அரசு 2 மாதங்களுக்கு முன் பாதி சேதமடைந்த 54 படகுகளுக்கு ரூ.3 லட்சம் மீனவர்கள் வங்கி கணக்கில் செலுத்தியது. கடந்த மாதம் சேதுபாவாசத்திரம் மீன்பிடி துறைமுகத்தில் முழுமையாக சேதமடைந்த 54 படகுகளுக்கு ரூ.5 லட்சம் வழங்கப்பட்டது. ஆனால் புயல் தாக்கி 5 மாதங்களை கடந்தும் மல்லிப்பட்டிணம் மீன்பிடி துறைமுகத்தில் சேதமடைந்த 134 படகு உரிமையாளர்களுக்கு இதுவரை நிவாரணம் வழங்கப்படவில்லை.

தற்போது மீன்பிடி தடைக்காலம் தொடங்கி உள்ளதால் சேதுபாவாசத்திரம் மீன்பிடி துறைமுகத்தில் இருந்து நாட்டுப்படகு மீனவர்கள் மட்டும் குறைந்த தூரத்தில் கடலுக்குசென்று மீன்பிடித்து வருகிறார்கள். இதனால் மீனவர்களின் விசைப்படகுகள் வரிசையாக துறைமுகத்தில் நிறுத்தி வைக்கப்பட்டுள்ளன. நாட்டுப்படகு மீனவர்கள் பிடித்து வரும் மீன்கள் சேதுபாவாசத்திரம் மீன்பிடிதுறைமுகத்தில் இருந்து வெளியூர்களுக்கு அனுப்பி வைக்கப்பட்டு வருகிறது.

ஆனால் மல்லிப்பட்டினம் பகுதியில் புயலில் சிக்கி ஏராளமான விசைப்படகுகள் மற்றும் நாட்டுப்படகுகள் சேதமடைந்ததால் ஆண்டுதோறும் மீன்பிடி தடைக்காலத்தின் போது துறைமுகத்தில் வரிசையாக நிறுத்தி வைக்கப்படும் படகுகள் இன்றி தற்போது மீன்பிடிதுறைமுகம் வெறிச்சோடி காணப்படுகிறது. நாட்டுபடகு மீனவர்களுக்கு வழங்கப்படும் நிவாரணத்தை உயர்த்தி வழங்கி இருந்தால் மீனவர்கள் தங்கள் படகுகளை சீரமைத்து கடலுக்கு சென்று இருப்பார்கள். நிவாரணத்தை உயர்த்தி வழங்காததால் கடலுக்கு செல்லமுடியவில்லை என மீனவர்கள் வருத்தத்துடன் கூறினர்.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. மாடு மேய்க்க தடை விதித்ததால் சாப்டூர் வனத்துறை அலுவலகம் முற்றுகை
வனப்பகுதியில் மாடு மேய்க்க தடை விதிக்கப்பட்டதால் மாடு மேய்க்கும் தொழிலாளர்கள் வனத்துறை அலுவலகத்தை முற்றுகையிட்டு போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர்.
2. தடை செய்யப்பட்ட புகையிலை பொருட்கள் விற்பனை அதிகரிப்பு; போலீசார் நடவடிக்கை எடுக்க கோரிக்கை
தடை செய்யப்பட்ட புகையிலை பொருட்கள் பரவலாக விற்பனை செய்யப்படும் நிலை உள்ளதால் மாவட்ட போலீஸ் நிர்வாகம் இதனை தடுக்க உரிய நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என வலியுறுத்தப்பட்டுள்ளது.
3. மதுரை அரசு மருத்துவமனையில் மின்தடையால் உயிரிழந்தவர்களின் குடும்பத்துக்கு தலா ரூ.1 கோடி வழங்க வேண்டும்; டாக்டர்கள் சங்கம் வலியுறுத்தல்
மதுரை அரசு ராஜாஜி மருத்துவமனையில் மின்தடையால் உயிரிழந்தவர்களின் குடும்பத்துக்கு தலா ரூ.1 கோடி வழங்க வேண்டும் என்று டாக்டர் சங்கம் வலியுறுத்தி உள்ளது.
4. மீன்பிடி தடைகாலம் என்பதால் ஈரோட்டில் மீன்கள் விலை உயர்வு
மீன்பிடி தடைகாலம் என்பதால் ஈரோட்டில் மீன்கள் விலை உயர்ந்துள்ளது. இதன் காரணமாக வஞ்சிரம் மீன் கிலோ ரூ.900–க்கு விற்பனை ஆனது.
5. பரமக்குடி தாலுகாவில் அறிவிக்கப்படாத மின்தடையால் பொதுமக்கள் கடும் அவதி நோன்பு தொழுகை நடத்துவதில் சிரமம்
பரமக்குடி தாலுகாவில் அறிவிக்கப்படாத மின்தடையால் பொதுமக்கள் கடும் அவதிக்குள்ளாகி வருகின்றனர். நோன்பு தொழுகை நடத்துவதில் சிரமம் உள்ளதாக ஐக்கிய ஜமாத் கண்டனம் தெரிவித்துள்ளது.