மாவட்ட செய்திகள்

18 நாட்களாக மந்திரிகள் இல்லை: எடியூரப்பா அரசை ‘டிஸ்மிஸ்’ செய்ய வேண்டும்; கவர்னருக்கு காங்கிரஸ் வலியுறுத்தல் + "||" + The state government of yedurappa should be dismissed; Congress urges the governor

18 நாட்களாக மந்திரிகள் இல்லை: எடியூரப்பா அரசை ‘டிஸ்மிஸ்’ செய்ய வேண்டும்; கவர்னருக்கு காங்கிரஸ் வலியுறுத்தல்

18 நாட்களாக மந்திரிகள் இல்லை: எடியூரப்பா அரசை ‘டிஸ்மிஸ்’ செய்ய வேண்டும்; கவர்னருக்கு காங்கிரஸ் வலியுறுத்தல்
18 நாட்களாக மந்திரிகள் இல்லாததால் எடியூரப்பா அரசை ‘டிஸ்மிஸ்‘ செய்ய வேண்டும் என்று கவர்னருக்கு காங்கிரஸ் வலியுறுத்தியுள்ளது.
பெங்களூரு, 

கர்நாடக காங்கிரஸ் கட்சியை சேர்ந்த முன்னாள் எம்.பி. உக்ரப்பா பெங்களூருவில் நேற்று நிருபர்களுக்கு பேட்டி அளிக்கையில் கூறியதாவது:-

கடும் மழை வெள்ளம் காரணமாக வட கர்நாடகம், தென்கர்நாடகத்தின் உள்மாவட்டங்கள் மற்றும் கடலோர மாவட்டங்கள் பெரிதும் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன. போர்க்கால அடிப்படையில் நிவாரண பணிகளை மேற்கொள்ள வேண்டிய மாநில அரசு, கும்பகர்ணனை போல் ஆழ்ந்த தூக்கத்தில் உள்ளது.

இத்தகைய மோசமான சூழ்நிலையை நிர்வகிக்க மாநிலத்தில் மந்திரிகள் இல்லை. வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் முதல்-மந்திரி எடியூரப்பா ஒருவர் மட்டுமே ஆய்வு மேற்கொண்டு வருகிறார். இதனால் எந்த பயனும் இல்லை. மந்திரிகள் இல்லாமல் இத்தகைய பேரிடரை சமாளிக்க முடியாது. கர்நாடகத்தில் மாநில அரசே இல்லை என்ற சூழ்நிலை நிலவுகிறது.

இதனால் உரிய நிவாரணம் கிடைக்காமல் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட மக்கள் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர். மத்திய மந்திரிகள் நிர்மலா சீதாராமன், அமித்ஷா ஆகியோர் கர்நாடகம் வந்து வெள்ள பாதிப்புகளை பார்வையிட்டு சென்றனர். இதுவரை மத்திய அரசு நிதி உதவியை அறிவிக்கவில்லை. கர்நாடகத்திற்கு நியாயமாக கிடைக்க வேண்டிய நிதி உதவி இன்னும் கிடைக்கவில்லை.

கர்நாடகத்தின் மீது உண்மையிலேயே அக்கறை இருந்தால், பிரதமர் மோடி உடனே இங்கு வந்து வெள்ள பாதிப்புகளை நேரில் ஆய்வு செய்ய வேண்டும். இதை தேசிய பேரிடராக அறிவித்து உடனடியாக ரூ.5,000 கோடி நிதி உதவி வழங்க வேண்டும். முதல்-மந்திரி எடியூரப்பா உடனே அனைத்துக்கட்சி கூட்டத்தை கூட்டி வெள்ள பாதிப்புகள் குறித்து ஆலோசிக்க வேண்டும்.

எடியூரப்பா பதவி ஏற்று 18 நாட்கள் ஆகிறது. இன்னும் மந்திரிகள் பதவி ஏற்கவில்லை. இந்த விஷயத்தில் கவர்னர் அமைதியாக இருப்பது ஏன்?. அரசியல் சாசனப்படி மாநிலத்தில் அரசு இருக்கிறதா? என்பதை கவர்னரிடம் கேட்க விரும்புகிறேன். கவர்னர் தாமாக முன்வந்து செயல்பட்டு, இந்த அரசை ‘டிஸ்மிஸ்‘ செய்ய வேண்டும். ஒரு முதல்-மந்திரியை மந்திரிசபை என்று அழைக்க முடியாது.

இன்னும் சில நாட்கள் நாங்கள் பொறுமையாக இருப்போம். மந்திரிசபையை அமைக்காவிட்டால் சட்ட ரீதியாக நடவடிக்கை எடுப்போம். மழை வெள்ளத்தால் ரூ.1 லட்சம் கோடி அளவுக்கு பாதிப்புகள் ஏற்பட்டுள்ளன.

இவ்வாறு உக்ரப்பா கூறினார். 

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. உளவுத்துறை எச்சரிக்கையால் போலீஸ் பாதுகாப்பு: பொதுமக்கள் பீதி அடைய வேண்டாம் - முதல்-மந்திரி எடியூரப்பா வேண்டுகோள்
உளவுத்துறை எச்சரிக்கை விடுத்துள்ளதை தொடர்ந்து பலத்த போலீஸ் பாதுகாப்பு போடப்பட்டுள்ளது என்றும், எனவே பொதுமக்கள் பீதி அடைய வேண்டாம் என்றும் முதல்-மந்திரி எடியூரப்பா வேண்டுகோள் விடுத்துள்ளார்.
2. கர்நாடக அரசு சார்பில் விவசாயிகள் ஒரு லட்சம் பேருக்கு தலா ரூ.2 ஆயிரம்; திட்டத்தை எடியூரப்பா தொடங்கி வைத்தார்
பிரதமரின் கிசான் சம்மான் திட்டத்தின் கீழ் கர்நாடக அரசு சார்பில் கூடுதல் நிதி வழங்கும் திட்டத்தை முதல்-மந்திரி எடியூரப்பா நேற்று தொடங்கி வைத்தார். இதன்படி ஒரு லட்சம் விவசாயிகளுக்கு முதல் கட்டமாக தலா ரூ.2 ஆயிரம் வீதம் அவர்களின் வங்கி கணக்கில் நேரடியாக செலுத்தப்பட்டு உள்ளது.
3. பெங்களூரு மானேக்‌ஷா மைதானத்தில் நாளை சுதந்திரதின விழா; எடியூரப்பா தேசிய கொடி ஏற்றுகிறார்
பெங்களூரு மானேக்‌ஷா மைதானத்தில் நாளை (வியாழக்கிழமை) நடைபெறும் சுதந்திரதின விழாவில் முதல்-மந்திரி எடியூரப்பா கலந்து கொண்டு தேசிய கொடி ஏற்றுகிறார். சுதந்திரதின விழாவையொட்டி பலத்த போலீஸ் பாதுகாப்பு ஏற்பாடுகள் செய்யப்பட்டு உள்ளன.
4. கர்நாடகத்தில் மழை வெள்ள பாதிப்பு; வீடுகளை இழந்தவர்களுக்கு புதிதாக வீடு கட்டுவதற்கு ரூ.5 லட்சம் : முதல்-மந்திரி அறிவிப்பு
கர்நாடகத்தில் மழை வெள்ளத்தினால் பாதிக்கப்பட்டு வீடுகளை இழந்தவர் களுக்கு புதிதாக வீடு கட்டுவதற்கு ரூ.5 லட்சம் உதவித்தொகை வழங்கப்படும் என்று முதல்-மந்திரி எடியூரப்பா அறிவித்தார்.
5. நிவாரண நிதியை மத்திய அரசு விரைவில் வழங்கும்: முதல்-மந்திரி எடியூரப்பா நம்பிக்கை
பாதிக்கப்பட்ட மக்களுடன் அரசு உள்ளதாகவும், அதனால் அவர்கள் கவலைப்பட வேண்டாம் என்றும், கூடிய விரைவில் மத்திய அரசு நிவாரண நிதி வழங்கும் என்ற நம்பிக்கை இருப்பதாக முதல்-மந்திரி எடியூரப்பா தெரிவித் துள்ளார்.