தேர்தல் செய்திகள்

மத்திய அரசு, தேர்தல் கமிஷன் மீது கோர்ட்டு அவமதிப்பு நடவடிக்கை - சுப்ரீம் கோர்ட்டு நோட்டீஸ் அனுப்பியது + "||" + The Central Government, the Court contempt of the Election Commission action - The Supreme Court issued a notice

மத்திய அரசு, தேர்தல் கமிஷன் மீது கோர்ட்டு அவமதிப்பு நடவடிக்கை - சுப்ரீம் கோர்ட்டு நோட்டீஸ் அனுப்பியது

மத்திய அரசு, தேர்தல் கமிஷன் மீது கோர்ட்டு அவமதிப்பு நடவடிக்கை - சுப்ரீம் கோர்ட்டு நோட்டீஸ் அனுப்பியது
வேட்பாளர்கள் குற்றவழக்குகளை விளம்பரம் செய்யவில்லை என்று மத்திய அரசு, தேர்தல் கமிஷன் மீது கோர்ட்டு அவமதிப்பு நடவடிக்கை எடுக்கும் விதமாக சுப்ரீம் கோர்ட்டு நோட்டீஸ் அனுப்பியது.
புதுடெல்லி,

கடந்த ஆண்டு செப்டம்பர் மாதம் 5 நீதிபதிகளை கொண்ட அரசியல்சாசன அமர்வு, தேர்தலில் போட்டியிடும் அனைத்து வேட்பாளர்களும் தங்கள் மீதுள்ள குற்ற வழக்குகள் பற்றிய விவரங்களை பத்திரிகைகள் மற்றும் செய்தி தொலைக்காட்சியில் விளம்பரம் செய்ய வேண்டும் என தீர்ப்பளித்தது.


இந்த நிலையில் வக்கீல் அஷ்வினிகுமார் உபாத்யாய் என்பவர் சுப்ரீம் கோர்ட்டில் ஒரு மனு தாக்கல் செய்தார். அதில், வேட்பாளர்கள் பிரபலம் இல்லாத பத்திரிகைகள் மற்றும் செய்தி சேனல்களில் குற்ற வழக்கு விவரங்களை விளம்பரம் செய்தனர். சட்டமன்ற தேர்தல்கள் நடைபெற்றபோது அரசியல் கட்சிகளும் தங்கள் வேட்பாளர்களின் வழக்கு விவரங்களை பத்திரிகைகள் மற்றும் தொலைக்காட்சியில் விளம்பரம் செய்யவில்லை. அவர்கள் மீது தேர்தல் கமிஷன் எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கவில்லை. எனவே தேர்தல் கமிஷன் மீது கோர்ட்டு அவமதிப்பு நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என கூறப்பட்டு இருந்தது.

இந்த மனுவை விசாரித்த நீதிபதிகள் பாலி நாரிமன், வினீத் சரண் ஆகியோர் கொண்ட அமர்வு, சுப்ரீம் கோர்ட்டு தீர்ப்பை நிறைவேற்றாததற்கு விளக்கம் அளிக்கும்படி 3 தேர்தல் கமிஷனர்கள், மத்திய சட்டத்துறை செயலாளர், மத்திய அமைச்சரவை செயலாளர் ஆகியோருக்கு நோட்டீஸ் அனுப்ப உத்தரவிட்டனர்.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. மாலேகான் குண்டு வெடிப்பு வழக்கில் ஆஜர்: கோர்ட்டில் 2 மணி நேரம் நின்ற பிரக்யாசிங் எம்.பி.
மாலேகான் குண்டு வெடிப்பு வழக்கில் ஆஜரான பிரக்யாசிங் எம்.பி., கோர்ட்டில் 2 மணி நேரம் நின்றபடியே இருந்தார்.
2. மத்திய அரசிடம் புதிய கல்வி கொள்கை அறிக்கை தாக்கல்: 6-ம் வகுப்பு முதல் இந்தி மொழி பாடம் - தமிழகத்தில் கடும் எதிர்ப்பு
கஸ்தூரி ரங்கன் குழு மத்திய அரசிடம் தாக்கல் செய்துள்ள புதிய கல்வி கொள்கை அறிக்கையில், பள்ளிகளில் 6-ம் வகுப்பு முதல் இந்தியை கற்பிக்க பரிந்துரைக்கப்பட்டு இருக்கிறது. இதற்கு தமிழகத்தில் கடும் எதிர்ப்பு கிளம்பி உள்ளது.
3. மத்திய அரசில் புதிய துறை ‘ஜல சக்தி’ மந்திரி பொறுப்பை கஜேந்திரசிங் செகாவத் ஏற்றார்
மத்திய அரசின் புதிய துறையான ஜல சக்தியின் மந்திரி பொறுப்பை கஜேந்திரசிங் செகாவத் ஏற்றார்.
4. பிரதமர் மோடியிடம் தேர்தல் கமிஷன் சரணாகதி அடைந்து விட்டது - ராகுல் காந்தி குற்றச்சாட்டு
பிரதமர் மோடியிடம் தேர்தல் கமிஷன் சரணாகதி அடைந்து விட்டது என்று ராகுல் காந்தி குற்றம் சாட்டினார்.
5. மத்தியில் பா.ஜனதா இல்லாத அரசு; அகிலேஷ் யாதவ், மாயாவதியுடன் சந்திரபாபு நாயுடு சந்திப்பு
மத்தியில் பா.ஜனதா இல்லாத அரசை அமைப்பதில் தீவிரம் காட்டும் சந்திரபாபு நாயுடு, அகிலேஷ் யாதவ் மற்றும் மாயாவதியை சந்தித்து பேசியுள்ளார்.