தேசிய செய்திகள்

மாலத்தீவு முன்னாள் அதிபருக்கு சிறை; இந்தியா கடும் அதிருப்தி + "||" + Prisoner of former president of Maldives India is deeply dissatisfied

மாலத்தீவு முன்னாள் அதிபருக்கு சிறை; இந்தியா கடும் அதிருப்தி

மாலத்தீவு முன்னாள் அதிபருக்கு சிறை; இந்தியா கடும் அதிருப்தி
இந்திய பெருங்கடலில் அமைந்துள்ள தீவு நாடான மாலத்தீவில் கடந்த சில மாதங்களாக அரசியல் நெருக்கடி ஏற்பட்டு உள்ளது.

புதுடெல்லி,

 நீதித்துறையில் ஆதிக்கம் செலுத்தியதாக முன்னாள் அதிபர் மம்னூன் அப்துல் கயூம் மற்றும் சுப்ரீம் கோர்ட்டு தலைமை நீதிபதி சயீத் ஆகியோருக்கு 19 மாத சிறைத்தண்டனை விதித்து நேற்று முன்தினம் அந்நாட்டு கோர்ட்டு தீர்ப்பளித்தது.

இந்த விவகாரம் மாலத்தீவு அரசியலில் மேலும் சிக்கலை ஏற்படுத்தி உள்ளது. வருகிற செப்டம்பர் மாதம் அங்கு அதிபர் தேர்தல் நடைபெற உள்ள நிலையில், தற்போதைய அதிபர் அப்துல்லா யாமீனின் திட்டப்படியே இந்த சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டு இருப்பதாக கூறப்படுகிறது. இந்த நடவடிக்கைக்கு இந்தியா கடும் அதிருப்தி வெளியிட்டு உள்ளது.

இது குறித்து வெளியுறவுத்துறை அமைச்சகம் வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில், ‘மாலத்தீவு முன்னாள் அதிபர் மற்றும் சுப்ரீம் கோர்ட்டு தலைமை நீதிபதி ஆகியோருக்கு, உரிய விசாரணை எதுவுமின்றி நீண்டகால சிறைத்தண்டனை விதித்து இருப்பது கடும் அதிருப்தியை ஏற்படுத்தி இருக்கிறது. இது மாலத்தீவு அரசின் சட்டத்தின் ஆட்சி மீதும், வருகிற அதிபர் தேர்தல் மீதான நம்பகத்தன்மை மீதும் சந்தேகத்தை ஏற்படுத்தி உள்ளது’ என்று கூறப்பட்டு உள்ளது.

சுப்ரீம் கோர்ட்டு, நாடாளுமன்றம் உள்ளிட்ட அரசியல்சாசன நிறுவனங்களின் சுதந்திரமான செயல்பாட்டை அரசு அனுமதிக்க வேண்டும் என்று கூறியுள்ள வெளியுறவு அமைச்சகம், அங்கு சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ள அரசியல் கைதிகள் அனைவரையும் விடுவிக்க வேண்டும் எனவும் குறிப்பிட்டு உள்ளது.தொடர்புடைய செய்திகள்

1. பிற கைதிகளால் அச்சுறுத்தல்: வேறு சிறைக்கு மாற்றக்கோரி மாஜிஸ்திரேட்டிடம் முறையிட்ட நிர்மலாதேவி
மற்ற கைதிகளால் தனக்கு அச்சுறுத்தல் உள்ளது, எனவே தன்னை மதுரை சிறையில் இருந்து வேறு சிறைக்கு மாற்ற வேண்டும் என மாஜிஸ்திரேட்டிடம் பேராசிரியை நிர்மலாதேவி முறையிட்டார். மேலும் அவர் குற்றப்பத்திரிகை நகலையும் பெற்றுக்கொண்டார்.
2. கல்லூரி மாணவியை கடத்தி பாலியல் பலாத்காரம்: கூலித்தொழிலாளிக்கு 10 ஆண்டுகள் சிறை
ராசிபுரம் அருகே கல்லூரி மாணவியை கடத்தி பாலியல் பலாத்காரம் செய்த வழக்கில் கூலித்தொழிலாளிக்கு 10 ஆண்டுகள் சிறை தண்டனை விதித்து நாமக்கல் மகளிர் கோர்ட்டில் தீர்ப்பு கூறப்பட்டது.
3. மாலத்தீவு விவகாரம்: சுப்ரமணியன் சுவாமியின் கருத்துக்கு மத்திய அரசு மறுப்பு
மாலத்தீவு விவகாரம் தொடர்பாக சுப்ரமணியன் சுவாமியின் கருத்து அவருடைய தனிப்பட்ட கருத்தாகும் என்று மத்திய அரசு தெரிவித்துள்ளது.
4. டி.வி., மேற்கத்திய கழிவறை, மெத்தை: விஜய் மல்லையாவுக்கு சிறையில் அதிநவீன வசதிகள்
ரூ.9 ஆயிரம் கோடி கடனை திருப்பி செலுத்தாத விஜய் மல்லையாவுக்கு மும்பை சிறையில் டி.வி., மேற்கத்திய கழிவறை என அதிநவீன வசதிகளுக்கு ஏற்பாடு செய்து அதை வீடியோ எடுத்து லண்டன் கோர்ட்டில் சி.பி.ஐ. தாக்கல் செய்தது.
5. குடிநீர் எடுக்க சென்ற டேங்கர் லாரிகள் சிறைபிடிப்பு
கோவில்பட்டியில் குடிநீர் எடுக்க சென்ற டேங்கர் லாரிகளை பொதுமக்கள் சிறைபிடித்தனர்.