தேசிய செய்திகள்

சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்ட கே.எம்.ஜோசப் பணிமூப்பு குறைப்பு? மத்திய அரசு மீது குற்றச்சாட்டு + "||" + Supreme Court appointed as judge KMJoseph cut job cuts?

சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்ட கே.எம்.ஜோசப் பணிமூப்பு குறைப்பு? மத்திய அரசு மீது குற்றச்சாட்டு

சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்ட கே.எம்.ஜோசப் பணிமூப்பு குறைப்பு? மத்திய அரசு மீது குற்றச்சாட்டு
உத்தரகாண்ட் ஐகோர்ட்டு தலைமை நீதிபதியான கே.எம்.ஜோசப்பை சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதியாக நியமிக்குமாறு கொலிஜியம் அமைப்பு கடந்த ஜனவரி மாதம் மத்திய அரசுக்கு பரிந்துரைத்தது. ஆனால் பல்வேறு காரணங்களை முன்னிறுத்தி அந்த பரிந்துரையை மத்திய அரசு திருப்பி அனுப்பியது.

புதுடெல்லி,

உத்தரகாண்ட் ஐகோர்ட்டு தலைமை நீதிபதியான கே.எம்.ஜோசப்பை சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதியாக நியமிக்குமாறு கொலிஜியம் அமைப்பு கடந்த ஜனவரி மாதம் மத்திய அரசுக்கு பரிந்துரைத்தது. ஆனால் பல்வேறு காரணங்களை முன்னிறுத்தி அந்த பரிந்துரையை மத்திய அரசு திருப்பி அனுப்பியது.

இதனால் நீதித்துறைக்கும், அரசுக்கும் இடையே மோதல் ஏற்பட்ட நிலையில், கே.எம்.ஜோசப் பெயரை கடந்த மே மாதம் மீண்டும் கொலிஜியம் அமைப்பு பரிந்துரைத்தது. அத்துடன் சென்னை ஐகோர்ட்டு தலைமை நீதிபதி இந்திரா பானர்ஜி, ஒரிசா ஐகோர்ட்டு தலைமை நீதிபதி வினீத் சரண் ஆகியோரின் பெயரையும் கொலிஜியம் பரிந்துரைத்தது.

கொலிஜியம் அமைப்பு மீண்டும் பரிந்துரைத்ததால் கே.எம்.ஜோசப் நியமனத்தை மத்திய அரசு ஏற்றுக்கொண்டது. அத்துடன் இந்திரா பானர்ஜி, வினீத் சரண் ஆகியோரின் நியமனத்துக்கும் ஒப்புதல் அளித்தது. இதைத்தொடர்ந்து 3 பேரும் நாளை (செவ்வாய்க்கிழமை) சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதிகளாக பதவியேற்க உள்ளனர்.

இந்த 3 நீதிபதிகளின் நியமனம் தொடர்பாக அரசு வெளியிட்ட அறிக்கையில் இந்திரா பானர்ஜி, வினீத் சரண் ஆகியோருக்கு பிறகே கே.எம்.ஜோசப் பெயர் இடம்பெற்று உள்ளது. இதன் மூலம் அவரது பணிமூப்பை மத்திய அரசு குறைத்து இருப்பதாக குற்றச்சாட்டு எழுந்து உள்ளது.

நீதிபதி கே.எம்.ஜோசப் பெயரை கடந்த ஜனவரி மாதமே பரிந்துரைத்த நிலையில், அவரது பெயர்தான் முதலில் இடம்பெற்று இருக்க வேண்டும் எனக்கூறிய நீதிபதி ஒருவர், இது தொடர்பாக தலைமை நீதிபதி தீபக் மிஸ்ராவை சந்தித்து பேச இருப்பதாக தெரிவித்தார்.

இதன் மூலம் நீதிபதி கே.எம்.ஜோசப் விவகாரத்தில் அரசுக்கும், நீதித்துறைக்கும் இடையிலான மோதல் தொடர்வதாகவே நீதித்துறையினர் தெரிவித்தனர்.தொடர்புடைய செய்திகள்

1. சபரிமலை குறித்த சுப்ரீம் கோர்ட்டின் தீர்ப்பை கண்டித்து இந்து மக்கள் கட்சியினர் போராட்டம் 37 பேர் கைது
சபரிமலை குறித்த சுப்ரீம் கோர்ட்டின் தீர்ப்பை கண்டித்து கும்பகோணத்தில் போராட்டத்தில் ஈடுபட்ட இந்து மக்கள் கட்சியினர் 37 பேரை போலீசார் கைது செய்தனர்.
2. சுப்ரீம் கோர்ட்டு விளக்கம் கேட்டுள்ள நிலையில் ராணுவ மந்திரி பிரான்ஸ் செல்வது எதற்காக? - ராகுல்காந்தி கேள்வி
சுப்ரீம் கோர்ட்டு விளக்கம் கேட்டுள்ள நிலையில், ராணுவ மந்திரி பிரான்ஸ் செல்வது எதற்காக என ராகுல்காந்தி கேள்வி எழுப்பியுள்ளார்.
3. அமெரிக்க சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதியாக பிரெட் கவனாக் பதவியேற்றார்
அமெரிக்க சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதியாக பிரெட் கவனாக் பதவியேற்று கொண்டார்.
4. அமெரிக்க சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதி பதவி: பிரெட் கவனாக் செனட் ஓட்டெடுப்பில் வெற்றி
அமெரிக்க சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதி பதவிக்கு செனட் ஓட்டெடுப்பில் பிரெட் கவனாக் வெற்றி பெற்று மயிரிழையில் தப்பினார்.
5. சுப்ரீம் கோர்ட்டு தீர்ப்பை கண்டித்து இந்து எழுச்சி முன்னணி நிர்வாகி தீக்குளிக்க முயற்சி
சபரிமலை அய்யப்பன் கோவிலுக்கு பெண்களும் செல்லலாம் என்ற சுப்ரீம் கோர்ட்டு தீர்ப்பை கண்டித்து தேனியில் நடந்த ஆர்ப்பாட்டத்தின்போது இந்து எழுச்சி முன்னணி நிர்வாகி தீக்குளிக்க முயன்றார். அவர் உள்பட 5 பேரை போலீசார் கைது செய்தனர்.