தேசிய செய்திகள்

பாராளுமன்ற தேர்தல்: சட்டவிரோத பண புழக்கத்தை தடுக்க தேர்தல் ஆணையம் முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கை + "||" + Election Commission all set to counter illegal flow of cash before Lok Sabha polls

பாராளுமன்ற தேர்தல்: சட்டவிரோத பண புழக்கத்தை தடுக்க தேர்தல் ஆணையம் முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கை

பாராளுமன்ற தேர்தல்: சட்டவிரோத பண புழக்கத்தை தடுக்க தேர்தல் ஆணையம் முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கை
வர இருக்கும் பாராளுமன்ற தேர்தலில் சட்டவிரோத பண புழக்கத்தை தடுக்க தேவையான முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை தேர்தல் ஆணையம் எடுத்து உள்ளது.
புதுடெல்லி,

மத்தியபிரதேசத்தில் நடந்த சட்டசபை  தேர்தலில் மொத்தம் 40 கோடி ரூபாய்க்கு பணமும், நகைகளும் சிக்கின. இது கடந்த 2013 ஆம் ஆண்டு தேர்தலை விட 2 மடங்கு ஆகும். கைப்பற்றப்பட்ட பணத்தில் ரூ.19 கோடி வருமான வரி அதிகாரிகளிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டது. எஞ்சிய ரூ.12 கோடி உரிமையாளர்களுக்கு வழங்கப்பட்டது.

ராஜஸ்தானில் 2018-ல் நடந்த தேர்தலில் 68 கோடி ரூபாய் ரொக்கம், நகை மற்றும் மதுபானம் ஆகியவற்றை கைப்பற்றிய அதிகாரிகள் 2013-ல் 12 கோடி ரூபாய்க்கு தான் கைப்பற்றி இருந்தனர் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. 

ஒவ்வொரு தேர்தலிலும்  தேர்தல் ஆணையம் வாக்காளர்களுக்கு பணம் வழங்குவதை கட்டுப்படுத்த எவ்வளவு தீவிர நடவடிக்கை எடுத்தாலும் அரசியல் கட்சிகள் பலவேறு வழிகளை பயன்படுத்தி வாக்காளர்களுக்கு பணம் கொடுத்து வருகின்றன. வர இருக்கும் பாராளுமன்ற தேர்தலில் பணப்பட்டுவாடாவை தடுக்க தேர்தல் ஆணையம் புதிய வழிமுறைகளை கையாள உள்ளது.

பாராளுமன்ற தேர்தலுக்கு இன்னும் சில மாதங்களே உள்ளன. இந்த நிலையில்  பாராளுமன்ற தேர்தலில் சட்டவிரோத பணம், மது மற்றும் விலையுயர்ந்த பொருட்கள் ஆகியவற்றை வேட்பாளர்கள் வழங்குவதை தடுக்க தேர்தல் ஆணையம் முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை எடுத்து உள்ளது.

தேர்தல் ஆணையம்  இந்த சட்டவிரோத பணப்பட்டுவாடா தொடர்பாக மத்திய அரசின் நேரடி வரி வசூல் வாரியம் (சி.பி.டி.டி), அமலாக்கத்துறை (எ.கா.), கலால் துறை, வருமானவரித்துறை மற்றும் போலீஸ் உள்ளிட்ட பல்வேறு ஏஜென்சிகளுடன் தொடர்ச்சியான கலந்துரையாடலை, தேர்தல் ஆணையம் நடத்த தொடங்கியுள்ளது என தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன.

சட்டவிரோத பணத்தையும்,  மற்ற சட்டவிரோதமானவற்றையும் தேர்தல்களில் கொண்டுவரும் பெரிய அமைப்புகளை கண்காணிப்பது மற்றும் அதனை தடுக்கும் வழிமுறைகள் குறித்து விரிவாக ஆலோசிக்கப்பட்டு வருகிறது.

தேர்தல் ஆணையம், தேர்தல் நடத்தை விதிமுறைகள் (MCC) நடப்பிற்கு  வரும் வரையில் பல முகவர்கள் உதவியுடன் ஒரு தொடர்ச்சியான கடுமையான எதிர் நடவடிக்கைகளை தொடங்கும் என தேர்தல் ஆணைய அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்து உள்ளார்.

கறுப்பு பணத்தை அப்புறப்படுத்தும் பணியை எப்படி செய்வது என்பது பற்றி மாநில போலீஸ் துறை மற்றும் பிற விசாரணை நிறுவனங்களின் அதிகாரிகளுடன்  சுருக்கமாக ஆலோசனை நடத்த தேர்தல் கமிஷன் திட்டமிட்டு உள்ளது.