தேசிய செய்திகள்

இந்திய நகரங்களில் அதிகரிக்கும் காற்று மாசுபாடு-துணை ஜனாதிபதி வெங்கைய்யா நாயுடு கவலை + "||" + Naidu also raised concern over the air and water pollution in cities

இந்திய நகரங்களில் அதிகரிக்கும் காற்று மாசுபாடு-துணை ஜனாதிபதி வெங்கைய்யா நாயுடு கவலை

இந்திய நகரங்களில் அதிகரிக்கும் காற்று மாசுபாடு-துணை ஜனாதிபதி வெங்கைய்யா நாயுடு கவலை
இந்திய நகரங்களில் அதிகரிக்கும் காற்று மாசுபாடு குறித்து துணை ஜனாதிபதி வெங்கைய்யா நாயுடு கவலை தெரிவித்து உள்ளார்.
நாக்பூர் 

மராட்டிய மாநிலம்  நாக்பூர் நகரில் உள்ள தேசிய சுற்றுச்சூழல் பொறியியல் ஆராய்ச்சி நிறுவனம் சார்பில்  சர்வதேச கருத்தரங்கம் நடத்தப்பட்டது. இந்த கருத்தரங்கில் கலந்து கொண்டு துணை ஜனாதிபதி வெங்கய்யா நாயுடு பேசும் போது கூறியதாவது;-

நமது நகரங்கள், வளர்ச்சியின் இயந்திரங்கள், தீங்கு விளைவிக்கும் தீப்பொறிகளில் மூச்சுத் திணறும்போது, நமது நீரும் மண்ணும் மாசுபடுகிறது. பாதுகாப்பான,  ஆரோக்கியமான மற்றும் வளமான எதிர்காலத்தை உருவாக்குவது பற்றி நாம் சிந்திக்க முடியாது.  பெரும்பாலான முக்கிய நகரங்களில் உள்ள காற்றின் தரக் குறியீட்டு அறிக்கைகள் காற்றின் தரத்தை அடிக்கடி மிகவும்  மோசம் அல்லது ‘கடுமையானவை’ என்று பதிவு செய்கின்றன.

அறிவியல் மற்றும் சுற்றுச்சூழலின் இந்திய சுற்றுச்சூழல் அறிக்கைபடி  இந்தியாவில் நிகழும் அனைத்து இறப்புகளிலும் 12.5% காற்று மாசுபாடு தான் காரணம். இது உண்மையில் ஆபத்தானவை மற்றும் மிகுந்த அக்கறைக்கு ஒரு காரணமாக அமைகிறது.

அதிகரித்து வரும் காற்று மாசுபாட்டைக் தடுக்க தேசிய தூய்மையான காற்றுத் திட்டத்தை (என்.சி.ஏ.பி) அரசு தொடங்கியுள்ளது.

என்.சி.ஏ.பி இந்த ஆண்டு தொடங்கி  ஐந்தாண்டு செயல் திட்டமாக இருக்கும். திட்டத்தின் முக்கிய நோக்கம் 2024 க்குள் காற்றில் உள்ள துகள்களின் செறிவு 20 முதல் 30 சதவீதம்  வரை குறைப்பதாகும்.

இந்தியாவில் சுற்றுச்சூழல் சீரழிவுக்கான செலவு ஆண்டுக்கு ரூ. 3.75 டிரில்லியன் என உலக பொருளாதார மன்றம் கண்டறிந்துள்ளது. 

அனைத்து புதுமை மற்றும் விஞ்ஞான முன்னேற்றங்களின் இறுதி நோக்கம் மனித வாழ்க்கையை மேம்படுத்துதல், துன்பத்தைத் குறைத்தல்  அமைதி மற்றும் நல்லிணக்கத்தை மேம்படுத்துதல் ஆகியவற்றை நோக்கமாக  கொண்டதாக இருக்க வேண்டும்.

இயற்கையை நேசிப்போம், இயற்கையோடு வாழ்வோம் என கூறினார்.