தேசிய செய்திகள்

உள்ளாட்சி தேர்தல் : சுப்ரீம் கோர்ட்டில் தி.மு.க. புதிய மனு + "||" + Local government polls: DMK has filed a new petition in Supreme Court.

உள்ளாட்சி தேர்தல் : சுப்ரீம் கோர்ட்டில் தி.மு.க. புதிய மனு

உள்ளாட்சி தேர்தல் : சுப்ரீம் கோர்ட்டில் தி.மு.க. புதிய மனு
உள்ளாட்சி தேர்தல் தொடர்பாக சுப்ரீம் கோர்ட்டில் தி.மு.க. புதிய மனு ஒன்றை தாக்கல் செய்து உள்ளது.
புதுடெல்லி, 

சென்னை ஐகோர்ட்டில் தி.மு.க. தரப்பில் கடந்த 2016-ம் ஆண்டில் ஒரு மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது.

அந்த மனுவில், தமிழகத்தில் உள்ளாட்சி தேர்தலில் 2011-ம் ஆண்டில் எடுக்கப்பட்ட மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பின் அடிப்படையில் வார்டுகள் மறுவரையறை செய்து, சுழற்சி முறை இடஒதுக்கீட்டை அமல்படுத்த வேண்டும் என்றும், இந்த உள்ளாட்சி தேர்தலில் மின்னணு வாக்குப்பதிவு எந்திரத்தின் பயன்பாட்டை கட்டாயமாக்க வேண்டும் என்றும், தேர்தல் பணிகளை மாநில அரசு ஊழியர்களிடம் ஒப்படைக்காமல் மத்திய அரசு ஊழியர்களை கொண்டு தேர்தல் நடத்த வேண்டும் என்றும் கூறப்பட்டு இருந்தது.

அந்த மனுவை ஐகோர்ட்டு கடந்த 2017-ம் ஆண்டு செப்டம்பர் 21-ந்தேதி தள்ளுபடி செய்தது.

ஐகோர்ட்டின் உத்தரவை எதிர்த்து தி.மு.க. அமைப்புச் செயலாளர் ஆர்.எஸ்.பாரதி தரப்பில் சுப்ரீம் கோர்ட்டில் மேல்முறையீட்டு மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது.

அந்த மனுவை, ஏற்கனவே உள்ளாட்சி தேர்தலுக்கான அறிவிப்பாணையை உடனடியாக வெளியிடுமாறு தமிழக அரசுக்கு உத்தரவிட கோரி வக்கீல் ஜெயசுகின் என்பவர் தாக்கல் செய்த மனுவுடன் சேர்ந்து வருகிற டிசம்பர் 13-ந் தேதி விசாரிப்பதாக சுப்ரீம் கோர்ட்டு அறிவித்து உள்ளது.

இந்த நிலையில், தி.மு.க. தரப்பில் இந்த வழக்கில் புதிதாக கூடுதல் மனு ஒன்று நேற்று சுப்ரீம் கோர்ட்டில் தாக்கல் செய்யப்பட்டது.

அந்த மனுவில், “தமிழக அரசு உள்ளாட்சி தேர்தலை தாமதப்படுத்தும் நோக்கத்துடன் திடீரென்று 9 புதிய மாவட்டங்களை புதிதாக அறிவித்து உள்ளது. இந்த மாவட்டங்களில் தொகுதி மறுவரையறை, சுழற்சி முறையிலான ஒதுக்கீடு ஆகிய சட்ட நடைமுறைகளை மேற்கொண்டு உடனடியாக தேர்தல் தேதி தொடர்பான அறிவிப்பாணையை மாநில தேர்தல் ஆணையம் வெளியிடுமாறு உத்தரவிட வேண்டும்” என்று கூறப்பட்டு உள்ளது.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. மத்திய அரசுக்கு ரூ.1½ லட்சம் கோடி பாக்கி: தொலைத்தொடர்பு நிறுவனங்களின் மறுஆய்வு மனு தள்ளுபடி; சுப்ரீம் கோர்ட்டு உத்தரவு
ஏர்டெல், வோடபோன் ஐடியா, ரிலையன்ஸ், பி.எஸ்.என்.எல்., எம்.டி.என்.எல். ஆகிய தொலைத்தொடர்பு நிறுவனங்கள், உரிம கட்டணமாக ரூ.92 ஆயிரம் கோடியும், ஸ்பெக்ட்ரம் பயன்பாட்டு கட்டணமாக ரூ.55 ஆயிரம் கோடியும் மத்திய அரசுக்கு பாக்கி வைத்துள்ளன.
2. தேர்தல் பிரசாரத்தில் பிளாஸ்டிக் பயன்படுத்த தடை கோரி வழக்கு; மத்திய அரசுக்கு, சுப்ரீம் கோர்ட்டு நோட்டீஸ்
தேர்தல் பிரசாரத்தில் பிளாஸ்டிக் பொருட்களை பயன்படுத்த தடை விதிக்க கோரி சுப்ரீம் கோர்ட்டில் வழக்கு தொடரப்பட்டது. இதுகுறித்து பதில் அளிக்குமாறு மத்திய அரசு மற்றும் தலைமை தேர்தல் ஆணையத்துக்கு நோட்டீஸ் அனுப்பப்பட்டுள்ளது.
3. குடியுரிமை திருத்த சட்டத்துக்கு எதிரான அனைத்து வழக்குகளையும் சுப்ரீம் கோர்ட்டுக்கு மாற்றக்கோரி மத்திய அரசு மனு; நாளை விசாரணை
குடியுரிமை திருத்த சட்டத்துக்கு எதிரான அனைத்து வழக்குகளையும் சுப்ரீம் கோர்ட்டுக்கு மாற்றக்கோரும் மத்திய அரசின் மனுவை நாளை (வெள்ளிக்கிழமை) விசாரணைக்கு எடுத்துக்கொள்வதாக சுப்ரீம் கோர்ட்டு நேற்று தெரிவித்தது.
4. 2.77 ஏக்கர் நிலத்தில் ராமர் கோவில் கட்ட அனுமதி வழங்கி தீர்ப்பு அயோத்தி மறுஆய்வு மனுக்கள் தள்ளுபடி சுப்ரீம் கோர்ட்டு உத்தரவு
அயோத்தியில் உள்ள 2.77 ஏக்கர் நிலத்தில் ராமர் கோவில் கட்ட அனுமதி வழங்கி கூறிய தீர்ப்பை மறுஆய்வு செய்யக்கோரி தாக்கல் செய்யப்பட்ட அனைத்து மனுக்களையும் சுப்ரீம் கோர்ட்டு நேற்று தள்ளுபடி செய்து உத்தரவிட்டது.
5. சிலை கடத்தல் வழக்கு ஆவணங்களை ஒப்படைக்க வேண்டும் - ஐ.ஜி.பொன் மாணிக்கவேலுக்கு சுப்ரீம் கோர்ட்டு உத்தரவு
சிலை கடத்தல் வழக்கு ஆவணங்களை ஏ.டி.ஜி.பி.யிடம் ஒப்படைக்க பொன். மாணிக்கவேலுக்கு சுப்ரீம் கோர்ட்டு உத்தரவு பிறப்பித்தது.