தேசிய செய்திகள்

லடாக் எல்லை விவகாரத்தில் : இந்தியாவுக்கு உதவ அமெரிக்கா எவ்வாறு திட்டமிட்டுள்ளது...? + "||" + How USA plans to help India, corner China and the real story of Tibet's repression

லடாக் எல்லை விவகாரத்தில் : இந்தியாவுக்கு உதவ அமெரிக்கா எவ்வாறு திட்டமிட்டுள்ளது...?

லடாக் எல்லை விவகாரத்தில் : இந்தியாவுக்கு உதவ அமெரிக்கா எவ்வாறு திட்டமிட்டுள்ளது...?
சீனாவின் எதிர்ப்பதற்காக, ஐரோப்பாவில் அமெரிக்க படைகளை குறைத்து ஆசியாவில் அதன் படைகளை நிலைநிறுத்துவதை அமெரிக்கா மறுபரிசீலனை செய்து வருகிறது.
புதுடெல்லி

இந்தோ-பசிபிக் பிராந்தியத்தில் சீனா  இராணுவ மற்றும் பொருளாதார செல்வாக்கை விரிவுபடுத்தி வருகிறது, இது பிராந்தியத்தின் பல்வேறு நாடுகளுக்கும் அதற்கு அப்பாலும் கவலையைத் அளிக்கிறது. சீனா தற்போது தென் சீனக் கடல் மற்றும் கிழக்கு சீனக் கடல் இரண்டிலும் கடுமையாக பிராந்திய மோதல்களில் ஈடுபட்டுள்ளது. இது பிராந்தியத்தில் அதன் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் பல தீவுகள் மற்றும் திட்டுகளை கட்டமைத்து இராணுவமயமாக்கியுள்ளது.

சீன-இந்தியா போர் ஏற்பட்டால், அமெரிக்கா இந்தியாவுக்கு ஆதரவாக வரக்கூடும், ஆனால் அது மூன்றாம் உலகப் போருக்கு வழிவகுக்கும். பின்னர் பாகிஸ்தான், வட கொரியா போன்ற நாடுகள் சீனாவுக்கு பக்கபலமாக இருக்கலாம், அதே நேரத்தில் அமெரிக்கா, ஜப்பான், ஆஸ்திரேலியா ஆகியவற்றுடன் இந்தியாவும் சீனாவின் ஆக்கிரமிப்பை எதிர்க்கும். எவ்வாறாயினும், ரஷ்யா போன்ற நாடுகள்  பழைய நண்பர் இந்தியாவையா அல்லது சீனாவையா தேர்ந்தெடுக்க வேண்டும் என்ற  குழப்பத்தை எதிர்கொள்ளக்கூடும்.

இத்தகைய நிலைமை ஏன் வர வேண்டும் என்ற கேள்வி எழுகிறது. மாறாக, சீனாவை அதன் விரிவாக்கக் கொள்கைகள் மற்றும் இராணுவ நடவடிக்கைகளுக்கு எதிராக கேள்வி கேட்க உலகம் ஒன்றுபட வேண்டும், சீனாவின் ஆக்கிரமிப்பு இப்போது நிறுத்தப்படாவிட்டால், சீனா உலகிற்கு ஒரு நெருக்கடியை உருவாக்கும்.

அமெரிக்க வெளியுறவு மந்திரி மைக் பாம்பியோ வெளியிட்ட கருத்து  சீனாவை சுற்றி வளைப்பதற்கான அமெரிக்க மூலோபாய தந்திரத்தை சுட்டிக்காட்டுகிறது, ஆனால் சீனாவின் உண்மையான முற்றுகை தென்கிழக்கு ஆசியாவிலிருந்து வரும். தென் சீனக் கடலில் சீனாவின் இராணுவ கோபத்தை எதிர்கொள்ளும் வியட்நாம், இந்தோனேசியா, மலேசியா மற்றும் பிலிப்பைன்ஸ் ஆகிய நாடுகளின் பெயர்களை அமெரிக்கா கூறி உள்ளது..

1988 ஆம் ஆண்டு முதல் அமெரிக்கா பிலிப்பைன்ஸுடன் ஒரு உடன்படிக்கை செய்து கொண்டது, அதே நேரத்தில் வியட்நாமும் சீனாவின் அச்சுறுத்தல்களுக்கு மத்தியில் அமெரிக்காவுடன் நெருக்கமாக உள்ளது மற்றும் அதன் கடலோரப் பகுதியைப் பாதுகாப்பதில் அமெரிக்க கடற்படையின் ஆதரவைப் பெற்று உள்ளது. இந்தோனேசியா மற்றும் மலேசியாவுடனான அமெரிக்க பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பு படிப்படியாக அதிகரித்துள்ளது, அதே நேரத்தில் சிங்கப்பூர், அமெரிக்காவின் விமான மற்றும் கடற்படை தளங்களை பயன்படுத்த அமெரிக்கா உடன்பட்டுள்ளது.

இந்த நாடுகளில் அமெரிக்காவின் இராணுவ இருப்பு பலம் அதிகரித்தால், ஏதேனும் பெரிய மோதல்கள் ஏற்பட்டால் சீனா எல்லா திசைகளிலிருந்தும் சுற்றி வர வாய்ப்புள்ளது. இந்த பிராந்தியத்திலும் கிழக்கு சீனக் கடலிலும் சீனா மிகவும் ஆக்கிரோஷமாக உள்ளது. தைவான் தனது போர் விமானங்களை அனுப்புவதன் மூலம் அது இராணுவ அச்சுறுத்தலை வெளிப்படையாக வெளியிட்டது, ஆனால் சீனா அந்த நடவடிக்கையை முறியடித்தது.

அமெரிக்க இராணுவத்திற்கு தைவானில் ஒரு நிரந்தர தளம் இல்லை, ஆனால் அது பெரும்பாலும் பயிற்சி மற்றும் ரோந்துக்காக இங்கு வருகிறது. தற்போது, மூன்று அமெரிக்க விமானம் தாங்கிகள் தைவானுக்கு அருகே நிறுத்தப்பட்டுள்ளன. ஆசியா-பசிபிக் பிராந்தியத்தில், சீனா மற்றும் அதன் நண்பர் வட கொரியாவை சமாளிக்க அமெரிக்க இராணுவ தளங்கள் தென் கொரியாவிலும் ஜப்பானிலும் உள்ளன.

தென் கொரியாவில், அமெரிக்க இராணுவம், விமானப்படை மற்றும் கடற்படையின் 28,000 க்கும் மேற்பட்ட துருப்புக்கள் ஏற்கனவே நிறுத்தப்பட்டுள்ளன. இந்த பிராந்தியத்தில் சுமார் 15 சிறிய மற்றும் பெரிய அமெரிக்க இராணுவ தளங்கள் உள்ளன. ஜப்பானில், அமெரிக்காவில் சுமார் 23 சிறிய மற்றும் பெரிய இராணுவ தளங்கள் 54,000 வீரர்களை கொண்டுள்ளது. சுமார் 50 போர்க்கப்பல்கள் மற்றும் 20,000 கடற்படை வீரர்களைக் கொண்ட அமெரிக்க கடற்படையின் 7 வது பெரிய கடற்படை எப்போதும் ஜப்பானில் தயாராக உள்ளது.

தென் கொரியா மற்றும் ஜப்பானுடன் சேர்ந்து, சுமார் 5,000 அமெரிக்க துருப்புக்கள் குவாம் என்ற சிறிய தீவில் நிரந்தரமாக நிறுத்தப்பட்டுள்ளன, அங்கு அமெரிக்க விமானப்படை தளம் உள்ளது.

இதற்கிடையில், சீனாவின் உண்மையான விரிவாக்க முகத்தை அதன் அதிகாரத்தை நிலைநாட்டிய நாடுகளில் காணலாம். சீனாவுன் அதன் இரக்கமற்ற இராணுவம் செய்த அட்டூழியங்களுக்கு சாட்சியமளிக்கும் ஒரு நாடு திபெத். முந்தைய புத்த தேசத்திலிருந்து ஓடிவந்த மக்கள் அந்த கொடுமைகளை இன்னும் நினைவில் வைத்திருக்கிறார்கள்.

1959 இல் திபெத்தை சீன ஆக்கிரமித்த பின்னர், 560 திபெத்திய குடிமக்கள் லடாக் சென்றடைந்தனர். தற்போது, லடாக் முழுவதும் 7500 திபெத்திய அகதிகள் உள்ளனர். அவர்கள் 1975 வரை கூடாரங்களிலும் முகாம்களிலும் வாழ்ந்தனர், ஆனால் பின்னர் லடாக்கின் ஆங்லிங், சோக்லாம்சர் மற்றும் ஜங்தாங் கிராமங்களில் குடியேறினர்.

 திபெத்திலிருந்து தப்பி ஓடிய அகதிகள் இப்போது பல ஆண்டுகளாக லடாக் அருகே ஒரு கிராமத்தில்  வாழ்கின்றனர். சீனா முதலில் திபெத்திய மக்களை ரேஷன் மற்றும் பணத்துடன் கவர்ந்திழுத்து, பின்னர் அவர்களின் நிலத்தை அபகரித்தது, அவர்களின் கலாச்சாரத்தையும் வழிபாட்டுத் தலங்களையும் எவ்வாறு அழித்தது என்பதை அவர்கள் நினைவு கூர்கிறார்கள்.

திபெத்திய அகதிகள் இந்தியாவுக்கு நன்றியுள்ளவர்களாக இருந்தாலும், அவர்கள் திபெத்தை சீனாவின் ஆக்கிரமிப்பிலிருந்து விடுவிக்க விரும்புகிறார்கள்.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. உலக அளவில் கொரோனா பாதித்தவர்கள் எண்ணிக்கை 1.09 கோடியாக உயர்வு
உலக அளவில் கொரோனா பாதித்தவர்கள் எண்ணிக்கை 1.09 கோடியாக உயர்ந்துள்ளது.
2. சீனாவின் சர்ச்சைக்குரிய பாதுகாப்பு சட்டம் எதிரொலி; ஹாங்காங் விவகாரத்தில் அமெரிக்கா பொருளாதார தடை
ஹாங்காங்கில் சீனா கொண்டு வந்துள்ள சர்ச்சைக்குரிய தேசிய பாதுகாப்பு சட்ட விவகாரத்தில், அமெரிக்கா பொருளாதார தடை விதிக்கிறது. இது தொடர்பான சட்ட மசோதா அமெரிக்க நாடாளுமன்ற பிரதிநிதிகள் சபையில் நிறைவேறியது.
3. சீனாவில் அனைத்து இந்திய செய்தித்தாள்கள் மற்றும் செய்தி இணையதளங்களுக்கு தடை
இந்திய ஊடகம் மற்றும் வலைத்தளங்களை சீனா தடை செய்து உள்ளது இதற்கு இந்திய செய்திதாள் சங்கம் நடவடிக்கை எடுக்க மத்திய அரசை கேட்டு கொண்டுள்ளது.
4. அமெரிக்காவின் உண்மையான கொரோனா இறப்பு எண்ணிக்கையை அம்பலப்படுத்திய ஆய்வு
அமெரிக்காவின் உண்மையான கொரோனா இறப்பு எண்ணிக்கை மிக அதிகம் என ஒரு ஆய்வில் அம்பலமாகி உள்ளது.
5. அதிபரானால் எச்1 பி விசாவுக்கு விதிக்கப்பட்டுள்ள தடையை ரத்து செய்வேன்: ஜோ பிடன்
எனது நான் அதிபரானால் எச்.1 பி விசாவுக்கு தடை விதிக்கப்பட்ட தடையை ரத்து செய்வேன் என்று ஜோ பிடன் தெரிவித்துள்ளார்.