தேசிய செய்திகள்

விரிவடையும் சீனாவின் உளவு மோசடி: டெல்லியில் கைதான 3 பேர் தொடர்புகள் குறித்து உளவுத்துறை விசாரணை + "||" + Expanding China spy fraud: Regarding the contacts of 3 people arrested in Delhi Intelligence investigation

விரிவடையும் சீனாவின் உளவு மோசடி: டெல்லியில் கைதான 3 பேர் தொடர்புகள் குறித்து உளவுத்துறை விசாரணை

விரிவடையும் சீனாவின் உளவு மோசடி: டெல்லியில் கைதான 3 பேர் தொடர்புகள் குறித்து உளவுத்துறை விசாரணை
சீனாவின் உளவு மோசடி பெரிதாகிறது டெல்லியில் கைதான 3 பேர் தொடர்புகள் குறித்து இந்திய உளவு அமைப்புகள் ஆராய்ந்து வருகின்றன.
புதுடெல்லி:

சீனா உளவுத்துறைக்கு தகவல் அனுப்பியதாக டெல்லியில் 3 பேர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.டெல்லியை சேர்ந்த ராஜீவ் சர்மா, சீனாவை சேர்ந்த ஒரு பெண் குங் ஷி மற்றும் நேபாளத்தை சேர்ந்த ஷெர் சிங்  ஒருவரும் என்பவரும்ன்கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

இந்தியா, சீனா இடையே எல்லைப் பிரச்சினை நிலவி வரும் சூழலில் இந்த நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளது குறிப்பிடத்தக்கது.

சீனாவுக்காக உளவு பார்த்ததற்காக கைது செய்யப்பட்ட மூன்று பேரின்  காவலை ஏழு நாட்கள் டெல்லி நீதிமன்றம் நீட்டித்து உள்ளது.

சீன உளவு மோசடி குறித்த விசாரணையில் இந்திய புலனாய்வு அமைப்புகள் இப்போது சீனாவை சேர்ந்த குங் ஷி மற்றும் நேபாள ஷெர் சிங் இந்தியர்களுடன் மட்டுமல்லாமல் டெல்லி பிராந்தியத்தில் பணிபுரியும் அல்லது வியாபாரம் செய்யும் சீன நாட்டினருடனான தொடர்புகளையும் ஆராய்ந்து வருகின்றன.

மற்றொரு சீன நாட்டைச் சேர்ந்த லூ பெங்குடன் குங் ஷி தொடர்பு இருப்பதாக சந்தேகிக்கப்படுவதாக வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன. லூ பெங்கிற்கு போலி ஆதார் அட்டை கிடைத்தது மற்றும் சார்லி பெங் பெயரில் இந்திய அடையாளத்தை ஏற்றுக்கொண்டது. "விசாரணையின் போது, இருவர் தொடர்பு இருப்பதை நாங்கள் கண்டறிந்தோம், இருவருக்கும் இடையிலான பண பரிவர்த்தனை ஆய்வு செய்யப்பட்டு வருகிறது செய்யப்படுகிறது," என்று ஒரு மூத்த உளவுத்துறை அதிகாரி கூறினார்.

பெங் ஒரு தொழிலதிபர் மற்றும் நிதி ஆய்வாளர் என்று கூறுகிறார், ஆனால் அவர் ஒரு உளவாளி என்று உளவுத்துறை  சந்தேகிக்கிறது, அவர் திபெத்திய துறவிகள் மற்றும் தலாய் லாமா ஆகியோரை கண்காணிக்கும் கேட்கப்பட்டு உள்ளார்.

அவர் தற்போது அமலாக்க இயக்குநரகம் உட்பட பல விசாரணை அமைப்புகளால் விசாரிக்கப்பட்டு வருகிறார்.

பெங் உள்ளிட்ட சில  சீன நாட்டினர் 40 வங்கிக் கணக்குகளில் ரூ .1,000 கோடியை மோசடி செய்ததாக வருமான வரித்துறை ஆகஸ்ட் மாதம் தெரிவித்துள்ளது. டெல்லி காவல்துறையின் சிறப்புப் பிரிவு பெங்கை வரவழைத்து விசாரிக்க வாய்ப்புள்ளது.

சோதனையின் போது, குங் மற்றும் சிங் பயன்படுத்திய எட்டு மொபைல் போன்கள் மற்றும் நான்கு லேப்டாப்கள் பறிமுதல் செய்யப்பட்டு தடயவியல் பரிசோதனைக்கு அனுப்பப்பட்டுள்ளன. குங் மற்றும் சிங் ஆகியோரால் கட்டுப்படுத்தப்பட்ட எம்இசட் பார்மசி என்ற நிறுவனம் ஒரு ஷெல் நிறுவனமாகும், இது பணத்தை மோசடி செய்வதற்கும் பயன்படுத்தப்பட்டது.

மத்திய புலனாய்வு அமைப்புகள் எம்இசட் பார்மசி மற்றும் பெங்கின் நிறுவனங்களான இன்வின் லாஜிஸ்டிக்ஸ் இந்தியா பிரைவேட் லிமிடெட், ஓடிஏ லாஜிஸ்டிக்ஸ், ஃபின் பிளாக் ராக் பிரைவேட் லிமிடெட் மற்றும் கிளீன் ஹார்பர்ஸ் பிரைவேட் லிமிடெட்  இவற்றிற்கு இடையிலான பணபரிவர்த்தனைகளை ஆராய்ந்து வருகின்றன 

ராஜீவ் ச்ர்மாவின் வழக்கறிஞர் அமிஷ் அகர்வாலா ஜாமீன் மனுதாக்கல் செய்தார் அதில் "விசாரணைக்கு இனி காவல் தேவைப்படாது என என்று குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

"சீன உளவுத்துறைக்கு முக்கியமான தகவல்களை அனுப்பியதற்காக ராஜீவ் சர்மா கைது செய்யப்பட்டுள்ளார்" என்று டெல்லி காவல்துறை கோர்ட்டில் தெரிவித்துள்ளது.

டெல்லி நீதிமன்றம் இந்த மூவரின் காவலை செப்டம்பர் 28 வரை நீட்டித்தது. சர்மாவின் இல்லத்தில் இருந்து பறிமுதல் செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்படும் ஆவணங்கள் குறித்து விசாரிக்கும் கடிதம் பாதுகாப்பு அமைச்சகத்திற்கு அனுப்பப்பட்டுள்ளதாக விசாரணை அதிகாரி நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

கிங்  சீன புலனாய்வு அமைப்புகளுக்கு எந்தவொரு ரகசிய அல்லது முக்கியமான தகவலையும் அனுப்பவில்லை என்று சர்மா மறுத்துள்ளார்.