சீன செயலிகள் மூலம் ரூ.1000 கோடி சட்டவிரோத பந்தய பரிவர்த்தனைகள் அமலாக்கத்துறை விசாரணை


சீன செயலிகள் மூலம் ரூ.1000 கோடி சட்டவிரோத பந்தய பரிவர்த்தனைகள் அமலாக்கத்துறை விசாரணை
x
தினத்தந்தி 23 Sep 2020 12:16 PM GMT (Updated: 2020-09-23T17:46:04+05:30)

ரூ.1000 கோடி மதிப்புள்ள சட்டவிரோத பந்தய பரிவர்த்தனைகள் குறித்து முக்கிய பயனாளிகளை விசாரிப்பதாக அமலாக்க இயக்குநரகம் தெரிவித்துள்ளது.

புதுடெல்லி: 

தடைசெய்யப்பட்ட செயலிகளை பயன்படுத்தி சீன நாட்டினரால் நடத்தப்படும் பேடிஎம் மற்றும் எச்எஸ்பிசி வங்கி கணக்குகள் மூலம் பணம் செலுத்தியதன் மூலம் ரூ .1000 கோடி மதிப்புள்ள சட்டவிரோத பந்தய பரிவர்த்தனைகள் குறித்து முக்கிய பயனாளிகளை விசாரிப்பதாக அமலாக்க இயக்குநரகம் தெரிவித்துள்ளது.

இந்தியாவில் சட்டவிரோதமாக இயங்கும் இந்த தடைசெய்யப்பட்ட சீன செயலிகளுக்கு எதிரான விசாரணையில், தொடர்புடைய வலைத்தளங்களும் ‘பல தொழில்நுட்பங்களுக்கான கட்டண ஒருங்கிணைப்பாளர்களாக செயல்பட்டன, அவை கூகிள் பிளே ஸ்டோரால் தடைசெய்யப்பட்ட தொழில்நுட்ப பாதுகாப்பு, தரவு திருட்டு நடவடிக்கைகளுக்காக தடைசெய்யப்பட்டுள்ளன.

ஆன்லைன் பந்தயம் மற்றும் பணமோசடி வழக்கு தொடர்பாக சீன நாட்டைச் சேர்ந்த யான் ஹாவ் மற்றும் அவரது இரண்டு இந்திய கூட்டாளிகள் (டிராஜ் சர்க்கார் மற்றும் அங்கித் கபூர்) ஆகியோரை செப்டம்பர் 15 ஆம் தேதி அமலாக்கப்பிரிவு கைது செய்தது.

இது குறித்த வழக்கில் ஐதராபாத்தில் உள்ள சிறப்பு பணமோசடி தடுப்புச் சட்ட நீதிமன்றம் ஒரு சீனாவை சேர்ந்தவரையும் மற்ற இருவரையும் எட்டு நாட்கள் அமலாக்கப்பிரிவு காவலுக்கு அனுப்பியது.

பேடிஎம் மற்றும் எச்எஸ்பிசி வங்கி கணக்குகளில் இருந்து பணம் செலுத்தும் முக்கிய பயனாளிகளை அடையாளம் காண விசாரணை நடந்து வருகிறது. நிறுவனத்தின் இயக்குநர்களாக இருக்கும் சீனர்கள் உட்பட பல்வேறு நபர்களுக்கு சம்மன் அனுப்பப்பட்டுள்ளது, ”என்று அமலாக்கத்துறை தெரிவித்துள்ளது.

சீன நாட்டவர்கள் ஆன்லைன் பந்தய மோசடியில் டோக்கிபே தொழில்நுட்பம் மற்றும் லிங்க்யூன் தொழில்நுட்பம் ஆகிய இரண்டு நிறுவனங்களை பயன்படுத்தினர். இந்த நிறுவனங்கள் ஏராளமான வலைத்தளங்களுக்குப் பின்னால் இருந்தன.

முன்னதாக, டெல்லி, குர்கான், மும்பை மற்றும் புனே ஆகிய இடங்களில் 15 இடங்களில் அமலாக்கப்பிரிவு  சோதனைகள் நடத்தியது, இதன் விளைவாக 17 ஹார்ட் டிஸ்க்குகள், ஐந்து மடிக்கணினிகள், தொலைபேசிகள் மற்றும் முக்கியமான  ஆவணங்கள் பறிமுதல் செய்யப்பட்டன. எச்எஸ்பிசி வங்கியில் நான்கு கணக்குகளில் வைத்திருந்த ரூ.47 கோடியையும் அமலாக்கத்துறை  முடக்கியுள்ளது.


Next Story