தேசிய செய்திகள்

அயோத்தியின் தீர்ப்பை தொடர்ந்து மதுரா ஈத்கா மசூதியை அகற்றி கிருஷ்ண ஜென்மபூமியையும் மீட்க புதிய வழக்கு + "||" + After Ayodhya verdict, civil suit filed in Mathura court over Krishna Janmabhoomi; seeks removal of Idgah

அயோத்தியின் தீர்ப்பை தொடர்ந்து மதுரா ஈத்கா மசூதியை அகற்றி கிருஷ்ண ஜென்மபூமியையும் மீட்க புதிய வழக்கு

அயோத்தியின் தீர்ப்பை தொடர்ந்து மதுரா ஈத்கா மசூதியை அகற்றி கிருஷ்ண ஜென்மபூமியையும் மீட்க புதிய வழக்கு
அயோத்தியின் தீர்ப்பை தொடர்ந்து மதுராவில் ஈத்கா மசூதியை அகற்றி கிருஷ்ண ஜென்மபூமியையும் மீட்க புதிய வழக்கு ஒன்று உள்ளூர் நீதிமன்றத்தில் தொடரப்பட்டு உள்ளது.
மதுரா, உத்தரபிரதேசம்: 

அயோத்தியின் ராமர் கோவிலுக்கான வரலாற்றுத் தீர்ப்பை இந்திய சுப்ரீம் கோர்ட் வழங்கிய ஒரு வருடம் கழித்து, மதுராவில் உள்ள கிருஷ்ண ஜன்மபூமியையும் "மீட்க" ஒரு புதிய வழக்கு இப்போது மதுரா சிவில் நீதிமன்றத்தில் தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது. "நிலத்தின் ஒவ்வொரு அங்குலமும் ... ஸ்ரீ கிருஷ்ணர் மற்றும் இந்து சமூகத்தின் பக்தர்களுக்கு புனிதமானது".

வக்கீல்கள் ஹரிசங்கர் மற்றும் விஷ்ணு ஜெயின் ஆகியோர்  'பகவான் ஸ்ரீ கிருஷ்ணா விராஜ்மான்' சார்பாக உள்ளூர் மதுரா நீதிமன்றத்தில் வழக்கு தாக்கல் செய்து உள்ளனர். அதில் 13.37 ஏக்கர் பரப்பளவில் 'ஸ்ரீ கிருஷ்ணா ஜென்மபூமி' நிலத்தில் உரிமை கோரியும் அங்குள்ள ஷாஹி ஈத்கா மசூதியை அகற்றக் கோரியும் வழக்குத் தாக்கல் செயதுள்ளனர்.

மனுவில் கி.பி 1658-1707 வரை அவுரங்கசீப் நாட்டை ஆண்டபோது  அவர் இஸ்லாத்தை தீவிரமாக பின்பற்றுபவர் என்பதால் ஏராளமான பிறமத இடங்களையும், கோவில்களையும்  இடிக்க உத்தரவு பிறப்பித்திருந்தார். கி.பி 1669-70 ஆம் ஆண்டில் மதுராவின் கத்ரா கேசவ் தேவ் என்ற இடத்தில் ஸ்ரீ கிருஷ்ணர் கோவில் இடிக்கப்பட்டது

அவுரங்கசீப்பின் இராணுவம் ஓரளவுக்கு கேசவ் தேவ் கோயிலை இடிக்க முடிந்தது, மேலும் அங்கு ஒரு கட்டிடம் பலவந்தமாக எழுப்பப்பட்டது, மேலும் கட்டுமானத்திற்கு இட்கா மசூதி என்று பெயரிடப்பட்டது" என்று  அந்த மனுவில் கூறப்பட்டு உள்ளது.

இந்த வழக்கு சன்னி மத்திய வக்ஃப் வாரியத்தின் ஒப்புதலுடன் மசூதி குழு எழுப்பிய 'அத்துமீறல்' மற்றும் சட்டவிரோத 'சூப்பர் ஸ்ட்ரக்சர்' ஆகியவற்றை நீக்க முயல்கிறது.

எவ்வாறாயினும், 1991 ஆம் ஆண்டின் மத வழிபாட்டுத் தலங்கள் (சிறப்பு ஏற்பாடுகள்) சட்டம் பற்றி எதுவும் குறிப்பிடப்படவில்லை, இது 1947 க்குப் பிந்தைய சமய வழிபாட்டுத் தலத்தின் நிலையை மாற்றுவது தொடர்பாக வழக்குத் தொடர நீதிமன்றங்களுக்கு தடை விதித்துள்ளது.


இதுகுறித்து கருத்து தெரிவித்த பாஜக தலைவர் வினய் கட்டியார், அயோத்தியில் ராம் ஜன்மபூமிக்குப் பிறகு மதுராவையும்,காசியையும் விடுவிக்க வேண்டும்.  "தேவைப்பட்டால் ஈத்கா ஆக்கிரமிப்பை அகற்றி கிருஷ்ணா ஜென்மபூமியை மீட்டெடுக்க ஒரு இயக்கம் தொடங்கப்படும்," என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், ஹாஜி மெஹபூப் இந்த சிவில் வழக்கை அபத்தமானது என்று கூறினார்.  ராம் மந்திர்-பாபர் மசூதி  வழக்கைத் தவிர, சுப்ரீம் கோர்ட் திட்டவட்டமாக கூறியுள்ளதாகவும், எந்தவொரு மனுவும் தாக்கல் செய்யப்படாது, அது கேட்கப்படாது என்றும் குறிப்பிட்டார்.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. கிருஷ்ணஜென்மபூமி அருகே உள்ள மசூதியை அகற்றக்கோரி மனு: விசாரணைக்கு ஏற்றது மதுரா கோர்ட்
கிருஷ்ணஜென்மபூமி அருகே உள்ள மசூதியை அகற்றக்கோரி தாக்கல் செய்யப்பட்ட மனுவை மதுரா மாவட்ட நீதிமன்றம் விசாரணைக்கு ஏற்றுக்கொண்டுள்ளது.