தேசிய செய்திகள்

கிருஷ்ணர் ஜென்மபூமி - ஈத்கா மசூதி வழக்கு: மசூதியை அகற்றக் கோரும் மனு 30 ஆம் தேதி விசாரணை + "||" + Krishna Janmabhoomi-Idgah row: Court to hear petition seeking removal of mosque near temple on Sept 30

கிருஷ்ணர் ஜென்மபூமி - ஈத்கா மசூதி வழக்கு: மசூதியை அகற்றக் கோரும் மனு 30 ஆம் தேதி விசாரணை

கிருஷ்ணர் ஜென்மபூமி - ஈத்கா மசூதி வழக்கு: மசூதியை அகற்றக் கோரும் மனு 30 ஆம் தேதி விசாரணை
ஈத்கா மசூதியை அகற்றி கிருஷ்ணர் ஜென்மபூமியையும் மீட்க புதிய மனுவை ஒப்புக்கொள்ளலாமா வேண்டாமா என்பதை நீதிமன்றம் செப்டம்பர் 30 அன்று முடிவு செய்யும்.
மதுரா:

அயோத்தி ராமர் கோவிலுக்கான வரலாற்றுத் தீர்ப்பை இந்திய சுப்ரீம் கோர்ட் வழங்கிய ஒரு வருடம் கழித்து, மதுராவில் உள்ள கிருஷ்ணர் ஜென்மபூமியையும்  மதுரா சிவில் நீதிமன்றத்தில் தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது. 

வக்கீல்கள் ஹரிசங்கர் மற்றும் விஷ்ணு ஜெயின் ஆகியோர தாக்கல் செய்த வழக்கில்  13.37 ஏக்கர் பரப்பளவில் 'ஸ்ரீ கிருஷ்ணர் ஜென்மபூமி' நிலத்தில் உரிமை கோரியும் அங்குள்ள ஷாஹி ஈத்கா மசூதியை அகற்றக் கோரியும் வழக்குத் தாக்கல் செயதுள்ளனர்.

கோயிலுக்கு அருகிலுள்ள மசூதியை அகற்றக் கோரி கிருஷ்ணர் பக்தர்கள் அளித்த மனுவை பராமரிப்பது தொடர்பான விவகாரம் குறித்து செப்டம்பர் 30 ஆம் தேதி கிருஷ்ணர் ஜென்மபூமி-ஈத்கா வரிசை தொடர்பான விவகாரத்தை நீதிமன்றம் விசாரிக்கும் என்று மதுரா சிவில் நீதிபதி தெரிவித்தார். இந்த மனுவை ஒப்புக்கொள்ளலாமா வேண்டாமா என்பதை நீதிமன்றம் செப்டம்பர் 30 அன்று முடிவு செய்யும்.

1968 ஆம் ஆண்டு மதுரா நீதிமன்ற தீர்ப்பை ரத்து செய்யக் கோரி, மாவட்ட மூத்த சிவில் நீதிபதி சாயா சர்மா நீதிமன்றத்தில் வெள்ளிக்கிழமை மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது, மசூதி குறித்த ஸ்ரீ கிருஷ்ணா ஜன்மாஸ்தான் சேவா சன்ஸ்தான் மற்றும் ஷாஹி இட்கா மேலாண்மைக் குழு இடையே எட்டப்பட்ட நில ஒப்பந்தத்தை ஒப்புதல் அளித்தது.