தேசிய செய்திகள்

புதிய விதிகளை டுவிட்டர் பின்பற்ற வேண்டும்: டெல்லி ஐகோர்ட் அறிவுறுத்தல் + "||" + Must Follow Law, Delhi High Court Tells Twitter In Row With Centre

புதிய விதிகளை டுவிட்டர் பின்பற்ற வேண்டும்: டெல்லி ஐகோர்ட் அறிவுறுத்தல்

புதிய விதிகளை டுவிட்டர் பின்பற்ற வேண்டும்: டெல்லி ஐகோர்ட் அறிவுறுத்தல்
மத்திய அரசு கடந்த பிப்ரவரி 25-ந் தேதி புதிய தகவல் தொழில்நுட்ப விதிகளை வெளியிட்டது.
புதுடெல்லி,

மத்திய அரசு கடந்த பிப்ரவரி 25-ந் தேதி புதிய தகவல் தொழில்நுட்ப விதிகளை வெளியிட்டது.  சமூக வலைத்தள  நிறுவனங்கள் அதன்அலுவலக முகவரி மற்றும் தொடர்பு எண்களை வலைதளத்தில் வெளியிட வேண்டும். புகார்களைப் பெறுவது, நடவடிக்கை எடுப்பது போன்றவற்றுக்காக இந்தியாவில் அதிகாரிகளை நியமிக்க வேண்டும் என்பன போன்ற விதிகள் அதில் இடம் பெற்று இருந்தன.  3 மாதங்களுக்குள் இந்த விதிகளை பின்பற்ற வேண்டும் எனவும் மத்திய அரசு தெரிவித்து இருந்தது. 

மத்திய அரசின் புதிய விதிகள் குறித்து பரவலாக விமர்சனங்கள் எழுந்து வரும் நிலையில், கூகுள், பேஸ்புக்,  வாட்ஸ் அப் ஆகிய நிறுவனங்கள் புதிய விதிகளுக்கு இணங்கி செயல்பட சம்மதம் தெரிவித்தன. ஆனால் டுவிட்டர் நிறுவனம் புதிய விதிகளை பின்பற்ற மறுத்து தெரிவித்து வருகிறது. 

இந்த நிலையில், வழக்கறிஞர் அமித் ஆச்சார்யா என்ற வழக்கறிஞர், டுவிட்டர் நிறுவனம் புதிய விதிகளை பின்பற்றாதது குறித்து டெல்லி ஐகோர்ட்டில் முறையிட்டார். இந்த வழக்கு இன்று விசரணைக்கு வந்தது. அப்போது டெல்லி ஐகோர்ட் கூறுகையில், டுவிட்டர் நிறுவனம் விதிமுறைகளை பின்பற்ற வேண்டும். இல்லாவிடில் தடை விதிக்கலாம் என தெரிவித்தார். இந்த மனு குறித்து பதிலளிக்க மத்திய அரசு மற்றும் டுவிட்டர் நிறுவனத்திற்கு உத்தரவிட்டு வழக்கை ஒத்திவைத்தார்.

முன்னதாக வழக்கு விசாரணையின் போது, டுவிட்டர் நிறுவனம் தரப்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர், “மத்திய அரசின் புதிய விதிகளை டுவிட்டர் நிறுவனம் ஏற்பதாகவும் விசாரணை அதிகாரியை நியமித்துள்ளதாகவும் கூறினார். ஆனால், இதனை மத்திய அரசின் வழக்கறிஞர் மறுத்தார். 


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. கொரோனா கட்டுப்பாடுகளை தீவிரப்படுத்துவது குறித்து பரிசீலிக்க வேண்டும் : மத்திய அரசு
பண்டிகை காலம் வரவிருப்பதால் கட்டுப்பாடுகள் அமல்படுத்துவது குறித்து மாநில அரசுகள் பரிசீலிக்க வேண்டும் என்று மத்திய அரசு தெரிவித்துள்ளது.
2. ‘பெகாசஸ்’ உளவு விவகாரம் தொடர்பாக மத்திய மந்திரியிடம் இப்போதும் விளக்கம் கேட்கலாம்; எதிர்க்கட்சிகளுக்கு மத்திய அரசு அழைப்பு
பெகாசஸ் உளவு விவகாரம் தொடர்பாக மத்திய மந்திரி அஸ்வினி வைஷ்ணவிடம் எதிர்க்கட்சிகள் இப்போதும் விளக்கம் கேட்கலாம் என்று நாடாளுமன்ற விவகாரத்துறை மந்திரி கூறினார்.
3. ஜம்மு - காஷ்மீரில் பயங்கரவாத சம்பவங்கள் குறைந்து வருகின்றன - மத்திய அரசு
ஜம்மு - காஷ்மீரில் இயல்பு நிலை முழுதுமாக திரும்பிய பிறகு உரிய நேரத்தில் மாநில அந்தஸ்து மீண்டும் வழங்கப்படும் என மத்திய அரசு கூறி உள்ளது.
4. மத்திய அரசுக்கான நிலுவைத்தொகை; தொலைத்தொடர்பு நிறுவனங்களின் மனுக்களை தள்ளுபடி செய்தது சுப்ரீம் கோர்ட்டு
ஏர்டெல், ஐடியா, வோடபோன் உள்ளிட்ட பல்வேறு தொலைத்தொடர்பு சேவை வழங்கும் நிறுவனங்கள், 1999-ல் கொண்டுவரப்பட்ட தேசிய அளவிலான புதிய தொலைத்தொடர்பு கொள்கையின்படி சரிசெய்யப்பட்ட மொத்த வருவாயில் குறிப்பிட்ட தொகையை ஆண்டு லைசன்ஸ் கட்டணமாக மத்திய அரசுக்கு செலுத்த வேண்டும்.
5. ஊரக வேலை வாய்ப்பு திட்டத்தில் மியான்மர் நாட்டினருக்கு வேலையா? மத்திய அரசு விளக்கம்
மியான்மர் நாட்டவர்களுக்கு அப்படி வேலைவாய்ப்பு எதுவும் அளிக்கப்படவில்லை என்று மத்திய உள்துறை ராஜாங்க மந்திரி நித்யானந்த ராய் தெரிவித்துள்ளார்.