தேசிய செய்திகள்

அசாமில் புதிதாக பதவியேற்றுள்ள பா.ஜனதா ஆட்சியில் எல்லை மோதல்கள் அதிகரிப்பு; மோடிக்கு, மேகாலயா எம்.பி. கடிதம் + "||" + Meghalaya MP Vincent H Pala writes to PM, says interstate border row taken aggressive turn under BJP govt in Assam

அசாமில் புதிதாக பதவியேற்றுள்ள பா.ஜனதா ஆட்சியில் எல்லை மோதல்கள் அதிகரிப்பு; மோடிக்கு, மேகாலயா எம்.பி. கடிதம்

அசாமில் புதிதாக பதவியேற்றுள்ள பா.ஜனதா ஆட்சியில் எல்லை மோதல்கள் அதிகரிப்பு; மோடிக்கு, மேகாலயா எம்.பி. கடிதம்
அசாமில் புதிதாக பதவியேற்றுள்ள பா.ஜனதா ஆட்சியில் எல்லை மோதல்கள் தீவிரமடைந்து இருப்பதாகவும், இந்த பிரச்சினையில் தலையிட்டு தீர்வு காணுமாறும் பிரதமர் மோடிக்கு மேகாலயாவை சேர்ந்த எம்.பி. கடிதம் எழுதியுள்ளார்.
6 போலீஸ்காரர்கள் சாவு
அசாம்-மிசோரம் எல்லை பிரச்சினை சமீப காலமாக தீவிரமாக விஸ்வரூபமெடுத்து வருகிறது. அங்கு இருமாநிலத்தவர் இடையே சமீபத்தில் நடந்த மோதலில் அசாமை சேர்ந்த 6 போலீஸ்காரர்கள் கொல்லப்பட்டனர். இரு தரப்பிலும் ஏராளமானோர் காயமடைந்தனர்.இந்த மோதல் சம்பவம் நாடு முழுவதும் பெரும் அதிர்ச்சியை ஏற்படுத்தியது. இந்த மோதல் விவகாரத்தை முடிவுக்கு கொண்டு வர மத்திய-மாநில அரசுகள் தீவிர நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டு வருகின்றன. இந்த எல்லை பிரச்சினையில் தலையிட்டு விரைவில் தீர்வு காணுமாறு பிரதமர் மோடிக்கு மேகாலயா மாநிலத்தை சேர்ந்த வின்சென்ட் எச்.பாலா என்ற எம்.பி. கடிதம் எழுதியுள்ளார்.

அதில் அவர் கூறியிருப்பதாவது:-

நீண்ட கால பிரச்சினை
திரிபுரா மற்றும் மணிப்பூரை தவிர பிற வடகிழக்கு மாநிலங்கள் அனைத்தும் அசாமுடன் நீண்ட காலமாக எல்லை பிரச்சினையை கொண்டிருக்கின்றன. இது பல ஆண்டுகளாக நிலம், வன வளங்கள் மற்றும் இன மோதல்கள் தொடர்பான சண்டையை ஏற்படுத்தியுள்ளது. இந்த பிராந்தியத்தில் நிலவும் அமைதி மற்றும் நிலைத்தன்மை பாதிப்பை, சமீபத்திய அசாம்-மிசோரம் எல்லை மோதல் 
வெளிப்படுத்தி இருக்கிறது. மாநிலங்களுக்கு இடையேயான எல்லைகளில் ஆத்திரமூட்டல் மற்றும் ஆக்ரோஷமான நடவடிக்கைகள் ஆரோக்கியமான அண்டை உறவுகளுக்கு ஆபத்தானது.

தற்போதைய பா.ஜனதா அரசு
அசாமின் தற்போதைய பா.ஜனதா தலைமையிலான அரசுக்கு நன்கு தெரிந்த காரணங்களுக்காக, இத்தகைய மோதல்கள் அதிகரித்து வருவது மட்டுமின்றி, மிகவும் தீவிரமான திருப்பத்தையும் எடுத்துள்ளன.அந்தவகையில் தற்போதைய பா.ஜனதா ஆட்சியில் எல்லை மோதல்கள் அதிகரித்து இருக்கின்றன. எனவே அண்டை மாநிலங்களுடன் இணக்கமான உறவுகளை நிறுவுவதற்காக இந்த பிரச்சினையில் பிரதமர் மோடி தலையிட்டு விரைவில் தீர்வு காண வேண்டும்.

முன்னேற்றத்துக்கான போராட்டம்
சிறந்த முன்னேற்றத்தை அடைவதற்காக இந்த பிராந்தியம் நீண்ட காலமாக போராடிக்கொண்டிருக்கிறது. அது பாதிக்கப்படுவது மிகவும் வருந்தத்தக்க விஷயம் ஆகும். இவ்வாறு வின்சென்ட் எச்.பாலா தனது கடிதத்தில் தெரிவித்து உள்ளார்.

இதற்கிடையே வின்சென்ட் எச்.பாலாவை பொதுச்செயலாளராக கொண்டுள்ள வடகிழக்கு எம்.பி.க்கள் மன்றம், அசாம்-மிசோரம் எல்லையில் அமைதி மற்றும் நிலைத்தன்மையை உறுதி செய்வதற்கான சமரச நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ளுமாறு இரு மாநில அரசுகளையும் கேட்டுக்கொண்டு உள்ளது.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. ‘குவாட்’ உச்சி மாநாட்டில் பங்கேற்பு; மோடி அடுத்த வாரம் அமெரிக்கா பயணம்
பிரதமர் மோடி அடுத்த வாரம் அமெரிக்கா செல்கிறார். அங்கு அவர் ‘குவாட்’ உச்சி மாநாட்டில் பங்கேற்பதுடன், 100 உலக தலைவர்களுடன் ஐ.நா. சபையில் பேசுகிறார்.
2. நாடு முன்னேற கல்வி அனைவருக்கும் சமமானதாக இருக்க வேண்டும்: பிரதமர் மோடி
நாடு முன்னேற கல்வி அனைவருக்கும் சமமானதாக இருக்க வேண்டும் என்று பிரதமர் மோடி கூறினார்.
3. காஷ்மீரில் இருந்து மோடியை பார்ப்பதற்காக நடைபயணமாக டெல்லி வரும் வாலிபர்
காஷ்மீர் தலைநகர் ஸ்ரீநகரின் ஷாலிமர் பகுதியை சேர்ந்தவர் பகிம் நசிர் ஷா (வயது 28). பிரதமர் மோடி மீது மிகுந்த பற்று கொண்ட இவர், அவரை நேரில் பார்ப்பதற்கு பலமுறை முயன்றுள்ளார். ஆனால் அனைத்து முயற்சிகளும் தோல்வியடைந்தன.
4. சாதிவாரி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு: மோடியுடன் பீகார் அனைத்துக்கட்சி குழு இன்று சந்திப்பு
பீகாரில் சாதிவாரி மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பை நடத்த வேண்டும் என்று ஐக்கிய ஜனதாதளம் தலைவரும், மாநில முதல்-மந்திரியுமான நிதிஷ் குமார் வலியுறுத்தி வருகிறார். இதை பா.ஜ.க. கூட்டணியில் இடம்பெற்றுள்ள பிற கட்சிகளும் ஆதரிக்கின்றன.
5. அறிவிப்புகளை நிறைவேற்றுவது இல்லை, 7 ஆண்டுகளாக மோடி ஒரே பேச்சை பேசுகிறார்; காங்கிரஸ் விமர்சனம்
பிரதமர் மோடி சுதந்திர தின உரையில் 7 ஆண்டுகளாக ஒரே பேச்சையே பேசுகிறார். ஆனால் அறிவிப்புகளை நிறைவேற்றுவது இல்லை என்று காங்கிரஸ் கட்சி கூறியுள்ளது.