தேசிய செய்திகள்

பெகாசஸ் உளவு விவகாரம்: சிறப்பு விசாரணை குழு அமைக்க பத்திரிகை ஆசிரியர்கள் சங்கம் சுப்ரீம் கோர்ட்டில் மனு + "||" + Press editors association petitions Supreme Court to set up special inquiry panel in Pegasus issue

பெகாசஸ் உளவு விவகாரம்: சிறப்பு விசாரணை குழு அமைக்க பத்திரிகை ஆசிரியர்கள் சங்கம் சுப்ரீம் கோர்ட்டில் மனு

பெகாசஸ் உளவு விவகாரம்: சிறப்பு விசாரணை குழு அமைக்க பத்திரிகை ஆசிரியர்கள் சங்கம் சுப்ரீம் கோர்ட்டில் மனு
பெகாசஸ் விவகாரத்தை சிறப்பு விசாரணை குழு அமைத்து விசாரிக்க பத்திரிகை ஆசிரியர்கள் சங்கம் சுப்ரீம் கோர்ட்டில் மனுத்தாக்கல் செய்துள்ளது.
புதுடெல்லி,

பத்திரிகையாளர்களை பெகாசஸ் மென்பொருளைக் கொண்டு உளவு பார்த்த விவகாரத்தை சிறப்பு விசாரணைக்கு குழு (எஸ்.ஐ.டி.) அமைத்து விசாரிக்க கோரி எடிட்டர்ஸ் கில்டு ஆப் இந்தியா (இந்திய பத்திரிகை ஆசிரியர்கள் சங்கம்) சுப்ரீம் கோர்ட்டில் ரிட் மனு தாக்கல் செய்துள்ளது.

அந்த ரிட் மனுவில், அரசின் அனைத்து துறைகளின் தகவல்களையும், விளக்கங்களையும் பெற்று செய்தியாக்கும் கடமை பத்திரிகையாளர்களுக்கு உள்ளது. இந்தக் கடமையை தங்குதடையின்றி ஆற்ற ஊடக சுதந்திரம் அவசியமாகிறது. ஊடக சுதந்திரத்தில் அரசின் தலையீடு இருக்கக்கூடாது. குறிப்பாக பத்திரிகையாளர்களுக்கு செய்திகளை தருவோரிடமும், அரசின் செயல்பாடற்ற தன்மை குறித்தும், எதிர்கட்சித் தலைவர்களிடமும் பாதுகாப்பாகவும், நம்பகத்தன்மையுடனும் பேசுவதே ஊடக சுதந்திரமாகும்.

இந்த ஊடக சுதந்திரத்தில் அரசின் தலையீடு உள்ளதா என்பதை அறிய பத்திரிகை ஆசிரியர்கள் சங்கத்துக்கு உரிமையுண்டு. இந்த விவகாரம் தொடர்பாக நாடாளுமன்றத்தில் விளக்கம் அளிக்கவும், விவாதத்துக்கும் மத்திய அரசு தயாராக இல்லை. எனவே, கோர்ட்டு கண்காணிப்பில் இந்த விவகாரத்தை சிறப்பு விசாரணைக்கு குழு அமைத்து விசாரிக்க வேண்டும் என கோரியுள்ளது.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. பெகாசஸ் உளவு விவகாரம்: சுப்ரீம் கோர்ட்டில் வரும் 5-ந்தேதி விசாரணை
பெகாசஸ் உளவு விவகாரம் தொடர்பாக சுப்ரீம் கோர்ட்டில் தாக்கல் செய்யப்பட்ட மனு மீதான விசாரணை வரும் 5-ந்தேதி நடைபெற உள்ளது.
2. பெகாசஸ் உளவு விவகார மனுக்கள் மீது ஆகஸ்ட் முதல் வாரம் விசாரணை -சுப்ரீம் கோர்ட்
பெகாசஸ் உளவு விவகாரம் தொடர்பாக தாக்கல் செய்யப்பட்ட மனுக்களை ஆகஸ்ட் முதல்வாரத்தில் விசாரிக்க சுப்ரீம் கோர்ட் தலைமை நீதிபதி ஒப்புதல் அளித்துள்ளார்.
3. பெகாசஸ் உளவு விவகாரம்: மேற்கு வங்காளத்தில் ஓய்வு பெற்ற நீதிபதிகள் குழு அமைப்பு
பெகாசஸ் உளவு விவகாரம் தொடர்பாக விசாரணை நடத்த ஓய்வு பெற்ற நீதிபதிகள் கொண்ட ஒரு குழுவை மேற்கு வங்காள முதல்-மந்திரி மம்தா பானர்ஜி அமைத்துள்ளார்.
4. பெகாசஸ் செல்போன் உளவு விவகாரம்: விசாரணை நடத்த ஓய்வு பெற்ற நீதிபதிகள் தலைமையில் குழு- மம்தா பானர்ஜி
பெகாசஸ் செல்போன் உளவு விவகாரம் குறித்து விசாரணை நடத்த மேற்கு வங்காள முதல் மந்திரி மம்தா பானர்ஜி ஓய்வு பெற்ற நீதிபதிகள் தலைமையில் குழுவை அமைத்துள்ளார்.
5. பெகாசஸ் உளவு விவகாரம்; இஸ்ரேலுக்கு அழுத்தம் தரும் பிரான்ஸ்
இஸ்ரேல் நிறுவனமான என்.எஸ்.ஓ. தயாரித்த 'பெகாசஸ் ஸ்பைவேர்' என்கிற மென்பொருள் மூலம் உலகம் முழுவதும் 50,000 செல்போன்கள் உளவு பார்க்கப்பட்டதாகவும், உலகின் 14 நாடுகளைச் சேர்ந்த தற்போதைய மற்றும் முன்னாள் தலைவர்கள் இதில் இலக்காக வைக்கப்பட்டதாகவும் கடந்த வாரம் செய்தி வெளியானது.