மாநில செய்திகள்

சென்னையில் வெள்ளம்-வறட்சி எவ்வாறு ஏற்பட்டது என்பதை காட்டும் வரைபடங்கள் + "||" + Mapping how growth in Kochi, Mumbai and Chennai made them flood and drought-prone

சென்னையில் வெள்ளம்-வறட்சி எவ்வாறு ஏற்பட்டது என்பதை காட்டும் வரைபடங்கள்

சென்னையில் வெள்ளம்-வறட்சி எவ்வாறு ஏற்பட்டது என்பதை காட்டும் வரைபடங்கள்
கொச்சி, மும்பை மற்றும் சென்னையில் வெள்ளமும், வறட்சியும் எவ்வாறு ஏற்பட்டது என்பதை காட்டும் வரைபடங்கள் வெளியிடப்பட்டு உள்ளன.
சென்னை,

இந்தியாவின் கடலோர நகரங்களுக்கு  சூறாவளி புயல்களின் அச்சுறுத்தல் அதிகமாக உள்ளது. பானி சூறாவளி இந்த ஆண்டு மே மாதம் ஒடிசாவில் பரவலான பேரழிவை ஏற்படுத்தியது. ஓக்கி சூறாவளி 2017-ல் தெற்கு கேரளா மற்றும் தமிழ்நாட்டை பாதித்தது. வர்தா சூறாவளி 2016 டிசம்பரில் சென்னையை தாக்கியது.

கொச்சி, மும்பை மற்றும் சென்னையில்  மூன்று கடலோர நகரங்களில் அதன் இயற்கை சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளின்  பகுதியில் ஏற்பட்ட மாற்றம் எவ்வாறு  பாதிக்கப்படக்கூடிய வறட்சி மற்றும் வெள்ளம் பாதிப்புகளுக்கு  காரணமாக அமைந்தது என்பதை ஒன்பது வரைபடங்கள் காட்டுகின்றன.

கேரளாவில் பருவ மழையால்  வெள்ளம் மற்றும் நிலச்சரிவு ஏற்பட்டது. வடக்கு மற்றும் மலைப்பாங்கான மாவட்டங்களான மலப்புரம் மற்றும் வயநாடு போன்றவை புயல்களின் மோசமான நிலையை எதிர்கொண்டன. கொச்சி போன்ற அடர்த்தியான நகர்ப்புற மையங்களும் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டன. 2018 வெள்ளத்தை எதிரொலிக்கும் வகையில், நாட்டின் பரபரப்பான கொச்சின் சர்வதேச விமான நிலையம் மீண்டும் மூடப்பட வேண்டியிருந்தது.

கடந்த மாதம் மும்பையில் கடும்  வெள்ளப்பெருக்கு ஏற்பட்டது.   சென்னை நகரம்  கடுமையான நீர் பற்றாக்குறையயை எதிர்கொண்டு உள்ளது.இந்தியாவின் மொத்த மக்கள் தொகையில் 14 சதவீத மக்கள்  7,500 கி.மீ நீளமுள்ள கடற்கரையோரத்தில் வாழ்கிறார்கள். இது ஒன்பது மாநிலங்கள், 77 நகரங்கள் மற்றும் நகரங்களை கடந்து செல்கிறது. இதில் மும்பை, சென்னை மற்றும் கொச்சி போன்ற மிக வேகமாக வளர்ந்து நகரங்களாக உள்ளன.

கடுமையான மழைப்பொழிவு மற்றும் சூறாவளி புயல்கள் போன்ற தீவிர வானிலை நிகழ்வுகளால் ஏற்படும் தற்போதைய ஆபத்தைத் தவிர, காலநிலை மாற்றத்தால் ஏற்படும் மெதுவான தொடக்க தாக்கங்களும் கடற்கரை நகரங்களை அச்சுறுத்துகின்றன. 2050 ஆம் ஆண்டில் இந்தியாவில் கடல் மட்ட உயர்வு ஆபத்து ஏற்படும் என்றும் இதில் 4 கோடி  மக்கள்  பாதிக்கப்படுவார்கள் என்றும்  2016 ஆம் ஆண்டு ஐ.நா. அறிக்கை மதிப்பிட்டுள்ளதுகடலோர நகரங்களான மும்பை, சென்னை மற்றும் கொச்சி ஆகியவை ஆறுகள், சிற்றோடைகள் மற்றும் ஈரநிலங்களின் வளமான, இயற்கை சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளுக்கு இடமாக இருந்தன. ஆனால் இவை இப்போது அதிக கட்டுமானம் மற்றும் கட்டமைக்கப்பட்ட பகுதிகளால் அதிக அளவு  ஆக்கிரமிக்கப்பட்டுள்ளன.

இது மண்ணின் நீர் ஊடுருவலைக் குறைத்து, நிலத்தடி நீர் இருப்புக்களைக் குறைத்து, இயற்கை நீர்வழிகள் மற்றும் வடிகால் பாதைகளை மூச்சுத்திணற செய்து வெள்ள அபாயத்தை ஏற்படுத்துகிறது.

இந்த  மூன்று நகரங்களில் காலப்போக்கில் கட்டமைக்கப்பட்ட பகுதிகளில் ஏற்பட்ட மாற்றத்தை பின்வரும் வரைபடங்கள் காட்டுகின்றன. இந்த வரைபடங்கள் இந்திய மனித குடியேற்றங்கள் நிறுவனம் (ஐ.ஐ.எச்.எஸ்) பெங்களூரு, நகர்ப்புற இந்தியா அட்லஸ் வெளியிட்டதன் ஒரு பகுதியாக தயாரிக்கப்பட்டது ஆகும். இது கடந்த இரண்டு தசாப்தங்களாக 100 இந்திய நகரங்களின் விரிவாக்கத்தை பகிரங்கமாக கிடைக்கக்கூடிய தரவுகளைப் பயன்படுத்தி காட்சிப்படுத்துகிறது.  முதல் இரண்டு நேர புள்ளிகள் சமீபத்திய மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு ஆண்டுகளில் (2001, 2011) மற்றும் மூன்றாவது செயற்கைக்கோள் படங்களை (2016, 2017) அடிப்படையாகக் கொண்டது ஆகும்.
கொச்சி

விரைவான நகரமயமாக்கலால்  திறமையான கழிவுகளை அகற்றும் முறைகள் இல்லாததால் நகரத்தில் பல நீர்நிலைகள் மோசமான நிலையில் உள்ளன. தடுக்கப்பட்ட நீர்வழிகள் மற்றும் கால்வாய்களின் அகலம் மற்றும் ஆழம் ஆகியவை அரேபிய கடலுக்குள் செல்வதை தடுக்கின்றன, அதே நேரத்தில் கட்டுமானத்தின் வேகமும் அளவும் நிலத்தின் ஊடுருவலைக் குறைக்கிறது.

கொச்சியின் குடிநீரின் முதன்மை ஆதாரம் பெரியார் நதி. வீடுகளிலிருந்தும் தொழிலற்சலைகளில் இருந்தும் வெளியேறும் சுத்திகரிக்கப்படாத கழிவுநீர் நீர்வளத்தின் பெரும்பகுதியை கடுமையாக மாசுபடுத்தியுள்ளது. இது கோடையில் நீர் பற்றாக்குறைக்கு வழிவகுக்கிறது. ஆகஸ்ட் 2018-ல் வெள்ளப்பெருக்கின் போது, ​​கொச்சி நகரத்தின் புறநகரில் உள்ள சாலக்குடி மற்றும் அலுவாவின் மிக மோசமான பகுதிகளில் அதன் கரைகளை உடைத்து, வெள்ளம் ஏற்பட்ட காரணமான முக்கிய நதிகளில் பெரியார் நதியும் ஒன்றாகும்.

கொச்சி ஆறுகள், அலை ஓடைகள், உப்பங்கழிகள், ஏரிகள் மற்றும் கடல் ஆகியவற்றின் சிக்கலான வலையமைப்பால்  பதிக்கப்பட்டுள்ளது, இது நகரத்தின் கடலோர மக்களுக்கு  இன்றியமையாதது, அதோடு தீவிர மழைப்பொழிவு ஏற்பட்டால் தண்ணீரை வெளியேற்றக்கூடிய பயனுள்ள வழிகளாக இருந்தன. கொச்சின் அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப பல்கலைக்கழகம் மேற்கொண்ட ஆய்வுகள், ஒரு காலத்தில் நகரத்திற்கு முக்கிய உயிர்நாடியாக இருந்த கால்வாய்கள் எடப்பள்ளி தோடு, பெரண்டூர், முல்லசேரி, தேவரா கால்வாய்கள் போன்றவைகள் தற்போது தேங்கி நிற்கும், மாசுபட்ட குளங்களாக மாறி உள்ளன. இந்த நீர்நிலைகளை உருவாக்குவது,  கொச்சியின் பருவமழையை சமாளிக்கும் திறனை கணிசமாகக் குறைக்கும்.

மூன்று வரைபடங்கள் 2001 முதல் 2017 வரை கொச்சி எவ்வாறு வேகமாக வளர்ந்தன என்பதைக் காட்டுகின்றன. நகரத்தின் பல்வேறு ஒன்றோடொன்று இணைக்கப்பட்ட கால்வாய்கள் மற்றும் நீர்நிலைகளில் கட்டமைக்கப்பட்ட பகுதி படிப்படியாக வளர்ந்து வருகிறது.

மும்பை

மழை வெள்ளத்தால்  மும்பை மூழ்குவது கிட்டத்தட்ட ஒரு வாடிக்கையாகவே மாறியுள்ளது, மேலும் இந்தியாவில் அதிக மக்கள் தொகை கொண்ட நகரமாக இருக்கிறது. 2.2 கோடிக்கும் அதிகமான மக்கள்தொகைக்கு இடமளிக்கும் அதன் பெரிய அளவிலான நகரமயமாக்கல் என்பது மேலும் கட்டமைக்கப்பட்ட பகுதி மற்றும் அதிக ஆக்கிரமிப்பு ஆகும்.

நகரத்தின் சதுப்பு நிலங்கள், ஆறுகள் மற்றும் உப்புத் தொட்டிகள் வெள்ளத்திற்கு எதிரான சிறந்த தடைகள். கடுமையான மழையைத் தடுக்கும். மும்பை ஒரு வலுவான பில்டர்ஸ் லாபியுடன் நாட்டில் மிகப்பெரிய அளவிலான கட்டுமானங்களைக் கொண்டிருப்பதால், இந்த இயற்கை தடைகள் அனைத்தும் படிப்படியாக மேலும் கட்டமைக்கப்பட்ட பகுதிக்காக ஆக்கிரமிக்கப்படுகின்றன. 1995 மற்றும் 2005 க்கு இடையில் மும்பை 40% சதுப்பு நிலங்களை இழந்தது என்று அறிக்கை மதிப்பிடுகிறது. மிதி ஆற்றின் முகப்பில் பாந்த்ரா-குர்லா வளாகம் கட்டப்பட்டதால் இந்த இயற்கை சுற்றுச்சூழல் அமைப்புக்கு பாதிப்பு ஏற்பட்டுள்ளது.

சதுப்புநில காடுகளை அழிக்க தடை விதித்து மும்பை உயர்நீதிமன்றம் 2005ல் அளித்த ஒரு முக்கிய தீர்ப்பை அடுத்து, நகரத்தில் சதுப்பு நிலங்களின் அளவு மேம்பட்டுள்ளதாக தெரிவிக்கப்படுகிறது. 2005 ஆம் ஆண்டில் 42 சதுர கிமீ தொலைவில் இருந்து 66 சதுர கிமீ வரை பாதுகாப்பு அதிகரித்ததாக இந்திய வன ஆய்வு மையம் தெரிவித்துள்ளது. இருப்பினும், கரையோர சாலை திட்டம் போன்ற பெரிய அளவிலான உள்கட்டமைப்புகள் உடையக்கூடிய கடல் சூழலைப் பொருட்படுத்தாமல் திட்டமிடப்பட்டுள்ளதால் அவை ஆபத்தில் உள்ளன.

கிரேட்டர் மும்பை பகுதிக்குள் வணிகச் சுரண்டல் அதிகரித்து வருவதால் மும்பையின் நிலத்தடி நீர்மட்டம் பல ஆண்டுகளாக குறைந்துள்ளது. 

2001 முதல் 2016 வரை, சதுப்பு நிலங்கள், ஆறுகள் மற்றும் உப்புத் தொட்டிகள் உள்ளிட்ட சுற்றுச்சூழல் ரீதியாக உணர்திறன் மிக்க பகுதிகளில் மும்பை வேகமாக வளர்ந்தது.

சென்னை

2015 ஆம் ஆண்டில் சென்னை பெரிய அளவிலான வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டு இருந்த  நிலையில் 2019 ஆம் ஆண்டில் நகரத்தில் கடுமையான வறட்சி ஏற்பட்டுள்ளது. இதனால் ஆயிரக்கணக்கான குடியிருப்பாளர்கள் தங்களது அன்றாட தேவைகளுக்காக  தனியார் நீர் லாரிகளை நம்பியுள்ளனர். வெள்ளம் மற்றும் நீர் பற்றாக்குறைக்கு இடையிலான இந்த தண்ணீர் பற்றாக்குறை என்பது  நகரத்தின் கட்டுப்பாடற்ற நகரமயமாக்கல் மற்றும் மோசமான திட்டமிடல் ஆகியவற்றுடன் தொடர்புடையது. கடந்த இரண்டு தசாப்தங்களாக நகரம்  ஏரிகளை ஆக்கிரமித்து வளர்ந்து வருகிறது.

நகரத்தின் சுற்றுச்சூழல் ரீதியாக உணர்திறன் மிக்க மண்டலமான பள்ளிக்கரணை சதுப்பு நிலத்தின் பெரும்பகுதி மழைப்பொழிவைத் தடுப்பதற்கு முக்கியமானது,  கட்டுமான நிறுவனங்களால் அது கையகப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. இந்த சதுப்பு நிலத்தின் பெரும்பகுதிகளில் தகவல் தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள்,  அடுக்குமாடி குடியிருப்புகள், கல்வி நிறுவனங்கள், சாலைகள்  என உள்ளன. இந்த சதுப்பு நிலமானது 1965ல் பதிவு செய்யப்பட்ட 5,500 ஹெக்டேரிலிருந்து 2013 இல் 600 ஹெக்டேராக சுருங்கி உள்ளது என சென்னை ஐகோர்ட்டில் தாக்கல்  செய்யப்பட்ட  அறிக்கை கூறுகிறது.

ஆகஸ்ட் 19, 2015-ல் சென்னையில் பெரும் வெள்ளம் ஏற்பட்டது.  தடையற்ற கட்டுமானம் மற்றும் மோசமான கழிவு மேலாண்மை ஆகியவை இயற்கை நீர் கடலில் ஓடுவதைத் தடுத்தன.

சென்னையின் நகர எல்லைக்கு தெற்கே கரையோரத்தில் ஏற்பட்டுள்ள வளர்ச்சி பள்ளிக்கரணை மார்ஷ் மற்றும் அக்விஃபர் ரீசார்ஜ் மண்டலம் ஆகிய இரண்டு முக்கிய சுற்றுச்சூழல் மண்டலங்களில் விரைவான கட்டுமானத்தைக் குறிக்கிறது.

கடலோர நகரங்களின் பாதுகாப்பிற்கு பொருத்தமாக இருக்கும் ஒரு முக்கிய சட்டம், கரையோர ஒழுங்குமுறை மண்டலம் (CRZ) அறிவிப்பாகும். இது கடற்கரையோரம் கட்டிடம் கட்டுவதற்கான விதிகளை விதிக்கிறது. மனித மற்றும் வணிக நடவடிக்கைகளை கட்டுப்படுத்துவதன் மூலம் சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாக்கிறது.

சிஆர்இசட்அறிவிப்பு 1991ல் நடைமுறைக்கு வந்தது. பின்னர் அது நாட்டின் முழு கடற்கரையிலும் ஒரு விரிவான பாதுகாப்பு வலையை நிறுவுவதற்கான ஒரு முக்கிய விதியாக பாராட்டப்பட்டது. 

சிஆர்இசட் விதிகளை தளர்த்துவது மற்றும் கடலோரப் பகுதிகளில் அதிக பொருளாதார நடவடிக்கைகளை அனுமதிப்பது அதிகமான மக்களை ஆபத்தில் ஆழ்த்துகிறது, இது கட்டுப்பாடற்ற நகரமயமாக்கலுக்கு வழிவகுக்கிறது.

விசாகப்பட்டினம், கொச்சி, திருவனந்தபுரம் மற்றும் சென்னை ஆகியவை ஸ்மார்ட் சிட்டி திட்டத்தின்  ஒரு பகுதியாக இருக்கும் கடலோர நகரங்கள். மேலும் இதுபோன்ற  திட்டங்கள் இந்த பிராந்தியங்களின் ஏற்கனவே ஆபத்தான நிலைக்கு மேலும் தீங்கு விளைவிக்காதது அவசியம் ஆகும்.  

நகரமயமாக்கல் மற்றும் கடலோரப் பகுதிகளில் அதன் தாக்கங்களை சமாளிக்க, இந்த பிராந்தியங்களில் எந்தவொரு அபிவிருத்தி திட்டங்களின் போதும் சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பிற்கு முன்னுரிமை அளிக்க வேண்டும், அத்துடன் இந்த நகரங்களில் நகர்ப்புற ஏழைகள் எதிர்கொள்ளும் கடுமையான வளர்ச்சி பற்றாக்குறையை நிவர்த்தி செய்ய வேண்டும்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. சென்னையில் 2-வது விமான நிலையமாக அமைய உள்ள பரந்தூர், சர்வதேச விமான நிலையமாகிறது
சென்னையில் 2-வது விமான நிலையமாக அமைய உள்ள பரந்தூர் விமான நிலையம் சர்வதேச விமான நிலையமாக அமைகிறது. இங்கு இருந்து சர்வதேச விமானங்கள் இயக்கப்பட உள்ளன. இதையடுத்து பரந்தூர் விமான நிலையத்தை மெட்ரோ ரெயில், இலகு ரெயில் போக்குவரத்து மூலமாக இணைப்பதற்கு திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.
2. சென்னை வண்ணாரப்பேட்டையில் முஸ்லிம்கள் போராட்டத்தில் போலீஸ் தடியடி; கல்வீச்சில் இணை கமிஷனர் காயம்
சென்னை வண்ணாரப்பேட்டையில் முஸ்லிம்கள் போராட்டத்தில் போலீஸ் தடியடி நடத்தினர். இதில் போராட்டக்காரர்கள் 2 பேர் காயம் அடைந்தனர். பதிலுக்கு அவர்கள் கல்வீசி தாக்கியதில் போலீஸ் இணை கமிஷனர் உள்பட 5 போலீசார் காயம் அடைந்தனர்.
3. சென்னையில் போராட்டம் நடத்தியதாக கைது செய்யப்பட்ட 120 இஸ்லாமியர்கள் விடுதலை
சென்னையில் போராட்டம் நடத்தியதாக கைது செய்யப்பட்ட 120 இஸ்லாமியர்கள் பேச்சுவார்த்தைக்கு பின்னர் விடுதலை செய்யப்பட்டனர்.
4. சென்னையில் குடியுரிமை திருத்த சட்டத்திற்கு எதிரான போராட்டத்தில் தடியடி: பல்வேறு மாவட்டங்களில் இஸ்லாமிய அமைப்பினர் போராட்டம்
சென்னையில் குடியுரிமை திருத்த சட்டத்திற்கு எதிரான போராட்டத்தில் தடியடி நடத்தப்பட்டதை தொடர்ந்து தமிழகத்தின் பல்வேறு மாவட்டங்களில் இஸ்லாமிய அமைப்பினர் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டு வருகின்றனர்.
5. சென்னையில் சாரல் மழை பெய்தது: தமிழகத்தில் ஓரிரு இடங்களில் இன்று லேசான மழைக்கு வாய்ப்பு - வானிலை ஆய்வு மையம் தகவல்
தமிழகத்தில் ஓரிரு இடங்களில் இன்று லேசான மழை பெய்ய வாய்ப்புள்ளதாக சென்னை வானிலை ஆய்வு மையம் தெரிவித்துள்ளது.