மாநில செய்திகள்

பெருங்கடல் தொழில்நுட்பத்திற்க்காக தமிழக விஞ்ஞானிக்கு தேசிய விருது + "||" + TN scientists bag national awards for making India superpower in harnessing ocean resources

பெருங்கடல் தொழில்நுட்பத்திற்க்காக தமிழக விஞ்ஞானிக்கு தேசிய விருது

பெருங்கடல் தொழில்நுட்பத்திற்க்காக தமிழக விஞ்ஞானிக்கு தேசிய விருது
பெருங்கடல் தொழில்நுட்பத்திற்க்காக தமிழக விஞ்ஞானிக்கு தேசிய விருது வழங்கப்பட்டு உள்ளது.
புதுடெல்லி

புவி அறிவியல் துறையில் சிறந்த பங்களிப்புக்கான தேசிய விருதுகள் வழங்கப்பட்டுள்ளன. 

ஐந்து விஞ்ஞானிகள் தேசிய பெருங்கடல் தொழில்நுட்பக் கழகத்தின் ஆய்வகங்களிலிருந்து சமூகத்திற்கு அவர்கள் அளித்த முன்மாதிரியான பங்களிப்புகளுக்காக இந்திய அரசால் கவுரவிக்கப்பட்டுள்ளனர். 

சென்னையில் உள்ள தேசிய பெருங்கடல் தொழில்நுட்ப நிறுவனத்தின் இயக்குனர் எம்.ஏ. ஆத்மானந்துக்கு பெருங்கடல் தொழில்நுட்பத்திற்கான தேசிய விருது அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

டாக்டர் ஆத்மானந் தனது கடினமான மற்றும் விடாமுயற்சியின் மூலம் இந்தியாவின் முதல் தொலைதூர இயக்கக்கூடிய வாகனத்தை உருவாக்கினார், இது கடலின் அடிப்பகுதி வரை 6 கி.மீ தூரத்திற்கு பயணம் மேற்கொள்ளும் திறன் கொண்டது. வங்காள விரிகுடா மற்றும் மத்திய இந்தியப் பெருங்கடல் படுகையின் ஆழமான அடிப்பகுதியில் இருந்து எரிவாயு ஹைட்ரேட்டுகளின் பரந்த படிவுகளை வரைவது குறித்து சிந்திக்க இந்தியாவும் அவரது தொழில்நுட்ப வல்லுநர்கள் குழுவும் தலைமையிலான பணிகள் இந்தியாவுக்கு உதவியுள்ளன.

எல் அன்புராஜன், விஞ்ஞானி, தீவுகளுக்கான அடல் சென்டர் ஃபார் ஓஷன் சயின்ஸ் அண்ட் டெக்னாலஜி (ஏசிஓஎஸ்டிஐ), போர்ட் பிளேர், அந்தமான் மற்றும் நிக்கோபார் தீவுகள், (என்ஐஓடி) ஆழ்கடல் நுண்ணுயிர் உயிரி தொழில்நுட்பத்தில் தனது ஆராய்ச்சிக்காக தகுதி சான்றிதழ் வழங்கப்பட்டது. . கடல் கூட்டுவாழ்வு மற்றும் ஆழ்கடல் பாக்டீரியாவிலிருந்து ஆன்டிகேன்சர் என்சைம், எல்-அஸ்பாரகினேஸ் மற்றும் எக்டோயின் ஆகியவற்றை உற்பத்தி செய்வதற்கான மறுசீரமைப்பு தொழில்நுட்பத்தை அவர் உருவாக்கியுள்ளார். வி.சந்திரன், கே.ரமேஷ், சுலாப் ஸ்ரீவாஸ்தவா ஆகியோர் சிறந்த பணியாளர் விருதுகளைப் பெற்றனர்.

நிலவியல் துறையில் சிறந்த பங்களிப்பு செய்து வரும் பேராசிரியர் அசோக் சாஹினிக்கு வாழ்நாள் சாதனையாளர் விருது வழங்கப்படுகிறது. 

விசாகப்பட்டினம் தேசிய பெருங்கடல் ஆய்வு நிறுவனத்தின் மூத்த முதன்மை விஞ்ஞானி டாக்டர் வி.வி.எஸ்.எஸ்.சர்மாவுக்கும் , கோவா தேசிய துருவ மற்றும் பெருங்கடல் ஆய்வு மையத்தின் இயக்குனர் டாக்டர் எம். ரவிச்சந்திரன் ஆகியோருக்கு பெருங்கடல் அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பத்திற்கான தேசிய விருது வழங்கப்பட உள்ளது.

திருவனந்தபுரம் விஎஸ்எஸ்சி விஞ்ஞானி டாக்டர் சுரேஷ் பாபுவுக்கு, வளி மண்டல அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பத்தில் தேசிய விருது அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது. 

வாரணாசி இந்து பல்கலைக்கழகத்தின் நிலவியல் துறை சார்ந்த என்.வி.சலபதிராவுக்கு, நில அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பத்தில் தேசிய விருதும்,  பெண் விஞ்ஞானிக்கான அன்னா மானி விருது, கோவா தேசிய பெருங்கடல் அறிவியல் நிறுவனத்தின் மூத்த விஞ்ஞானி டாக்டர் லிடியா டி.எஸ்.கண்டேபார்கருக்கும் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளன.