மாநில செய்திகள்

3 மாதத்தில் விசாரணையை முடிக்க நீதிபதி ஆறுமுகசாமி ஆணையத்துக்கு ஏன் உத்தரவிடக்கூடாது? ஐகோர்ட்டு கேள்வி + "||" + Madras High Court asks why Jaya death probe panel should not be wound up in three months

3 மாதத்தில் விசாரணையை முடிக்க நீதிபதி ஆறுமுகசாமி ஆணையத்துக்கு ஏன் உத்தரவிடக்கூடாது? ஐகோர்ட்டு கேள்வி

3 மாதத்தில் விசாரணையை முடிக்க நீதிபதி ஆறுமுகசாமி ஆணையத்துக்கு ஏன் உத்தரவிடக்கூடாது? ஐகோர்ட்டு கேள்வி
மறைந்த முதல்-அமைச்சர் ஜெயலலிதாவின் மரணத்தில் மர்மம் உள்ளதாக குற்றச்சாட்டு எழுந்தது. அதையடுத்து, அதுகுறித்து விசாரிக்க சென்னை ஐகோர்ட்டு ஓய்வுபெற்ற நீதிபதி ஆறுமுகசாமி தலைமையில் ஒரு நபர் விசாரணை ஆணையத்தை கடந்த 2017-ம் ஆண்டு அரசு அமைத்தது.
இந்த ஆணையம் அனைத்து தரப்புகளிடமும் விசாரணை நடத்தி அறிக்கை தாக்கல் செய்யவேண்டும் என்று அரசு உத்தரவிட்டது. இந்த ஆணையத்தின் பதவிக்காலம் தொடர்ந்து நீட்டிக்கப்பட்டு வருகிறது. இந்தநிலையில் சென்னை ஐகோர்ட்டில், வக்கீல் தொண்டன் சுப்பிரமணியன் என்பவர் வழக்கு ஒன்றை தாக்கல் செய்தார். அதில், ‘விசாரணை ஆணையத்தின் பதவிக்காலம் தொடர்ந்து நீட்டிக்கப்பட்டு வருகிறது. விசாரணையும் முடியவில்லை. எனவே, விசாரணையை விரைவாக முடித்து, ஆணையத்தைக் கலைக்க உத்தரவிட வேண்டும்’ என்று கூறியிருந்தார்.

இந்த வழக்கு தலைமை நீதிபதி சஞ்சீவ் பானர்ஜி, நீதிபதி செந்தில்குமார் ராமமூர்த்தி ஆகியோர் முன்பு நேற்று விசாரணைக்கு வந்தது, அப்போது நீதிபதிகள், ‘விசாரணையை 3 மாதங்களில் முடித்து, இறுதி அறிக்கையை தாக்கல் செய்யவேண்டும் என்று நீதிபதி ஆறுமுகசாமி விசாரணை ஆணையத்துக்கு ஏன் உத்தரவிடக் கூடாது?’ என்று கேள்வி எழுப்பினர். பின்னர், 
இதுதொடர்பாக தமிழக அரசு 6 வாரங்களில் பதில் அளிக்க உத்தரவிட்டனர்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. இந்தியன்-2 பட விவகாரத்தில் தீர்வு காண மத்தியஸ்தர் நியமனம் - ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
இந்தியன்-2 பட விவகாரத்தில் தீர்வு காண ஓய்வுபெற்ற சுப்ரீம் கோர்ட்டு நீதிபதியை மத்தியஸ்தராக நியமித்து ஐகோர்ட்டு உத்தரவிட்டுள்ளது.
2. தமிழகத்தில் பாதிப்பு அதிகரித்துள்ள நிலையில் கொரோனா மருந்து, தடுப்பூசி ஒதுக்கீடு குறைவாக இருப்பது ஏன்? மத்திய அரசு விளக்கம் அளிக்க ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
தமிழகத்தில் கொரோனா பாதிப்பு அதிகரித்து வரும் நிலையில் மருந்துகள், தடுப்பூசிகள் ஒதுக்கீடு ஏன் குறைவாக வழங்கப்படுகின்றன? என்பது குறித்து மத்திய அரசு விளக்கம் தர வேண்டும் என்று சென்னை ஐகோர்ட்டு உத்தரவிட்டுள்ளது.
3. கொரோனா நோயாளிகளின் உடலை எரிக்க பணம் வசூலிப்பதை தடுக்க நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும்; தமிழக அரசுக்கு, ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
கொரோனா நோயாளிகளின் உடலை எரிக்க சட்டவிரோதமாக பணம் வசூலிப்பதை தடுக்க கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்று தமிழக அரசுக்கு சென்னை ஐகோர்ட்டு உத்தரவிட்டு உள்ளது.
4. சைதாப்பேட்டை காரணீஸ்வரர் கோவில் நிலங்களை மீட்க கோரி வழக்கு; அறநிலையத்துறை பதில் அளிக்க ஐகோர்ட்டு உத்தரவு
சென்னை ஐகோர்ட்டில் பார்த்திபன் என்பவர் தாக்கல் செய்த மனுவில், ‘சைதாப்பேட்டையில் உள்ள காரணீஸ்வரர் கோவிலுக்கு சொந்தமான பல ஏக்கர் நிலங்கள் சைதாப்பேட்டை, வேளச்சேரி, மடுவங்கரை, கிண்டி உள்ளிட்ட பகுதிகளில் உள்ளன.
5. ஸ்டெர்லைட்டுக்கு ஒத்துழைக்கும் மத்திய அரசு பெல் நிறுவனத்தில் ஆக்சிஜன் தயாரிக்காதது ஏன்? மதுரை ஐகோர்ட்டு எழுப்பிய அதிரடி கேள்விகள்
ஸ்டெர்லைட்டுக்கு ஒத்துழைக்கும் மத்திய அரசு திருச்சி பெல் நிறுவனத்தில் ஆக்சிஜன் தயாரிக்க முன்வராதது ஏன்? தனியாருக்கு பெரும் தொகை கொடுப்பதைவிட தடுப்பூசிகளை அரசே தயாரிக்கலாமே? என்பன உள்ளிட்ட அதிரடி கேள்விகளை மதுரை ஐகோர்ட்டு எழுப்பியுள்ளது.