தேசிய செய்திகள்

லடாக்கில் சுற்றுலாத் துறை அலுவலகம் அமைக்கப்படும்: மத்திய அரசு + "||" + Centre to set up tourism office in Ladakh soon

லடாக்கில் சுற்றுலாத் துறை அலுவலகம் அமைக்கப்படும்: மத்திய அரசு

லடாக்கில் சுற்றுலாத் துறை அலுவலகம் அமைக்கப்படும்: மத்திய அரசு
லடாக் பகுதியில் சுற்றுலாத் துறை அலுவலகம் அமைக்க மத்திய அரசு முடிவு செய்துள்ளது.
லடாக்,

காஷ்மீரின் சிறப்பு அந்தஸ்து ரத்து செய்யப்பட்டு ஜம்மு-காஷ்மீர் மற்றும் லடாக் தனித்தனி யூனியன் பிரதேசங்களாக செயல்படும் என மத்திய அரசு கடந்த 5-ம் தேதி அறிவித்தது. பாகிஸ்தான் அரசும், காங்கிரஸ் கட்சியினரும் இதற்கு கடும் எதிர்ப்பு தெரிவித்தனர். லடாக் தொகுதி எம்.பி. ஜம்யாங் செரிங் நம்கியால், லடாக் மக்கள் இந்த முடிவை வரவேற்பதாக தெரிவித்திருந்தார்.

லடாக் பகுதியில் சுற்றுலா துறையை மேம்படுத்த மத்திய அரசு முயற்சி மேற்கொண்டு வருகிறது. இதனைத் தொடர்ந்து வரும் செப்டம்பர் 27-ம் தேதி உலக சுற்றுலா தினத்தன்று லடாக் பகுதியில், சுற்றுலாத் துறை அலுவலகம் நிறுவப்படும் என்று கலாச்சாரம் மற்றும் சுற்றுலாத் துறை அமைச்சர் பிரகலாத் படேல் தெரிவித்துள்ளார். 

இது குறித்து பேசிய அவர், “லே பகுதியில் இருக்கும் சுற்றுலாத் துறை செயலகம், வரும் செப்டம்பர் 3 முதல் 6-ம் தேதிக்குள் லடாக் பகுதிக்கு மாற்றம் செய்யப்படும். இதுகுறித்த விரிவான திட்ட அறிக்கைகளை பிரதமர் மோடி விரைவில் வெளியிடுவார்” என்றார்.

மேலும், “சுற்றுலா பயணிகளின் வரவை அதிகரிப்பதன் மூலம் அப்பகுதியில் வேலைவாய்ப்புகள் பெருகும். சுற்றுலா வழிகாட்டிகளாக செயல்படுவர்கள் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டு அவர்களுக்கு சிறப்பு பயிற்சிகள் அளிக்கப்பட்டு வருகிறது. மேலும் அங்கு ஒரு அருங்காட்சியகம் அமைக்கும் திட்டமும் உள்ளது.

லடாக் பகுதிக்கு பிறகு ஜம்மு-காஷ்மீரில் சுற்றுலா துறையை மேம்படுத்துவது குறித்து முடிவெடுக்கப்படும். அங்கு விரைவில் இயல்பு நிலை திரும்பும். இந்த பகுதியின் அழகை உலகிற்கு காட்சிப்படுத்துவதற்கு தேவையான அனைத்து முயற்சிகளையும் நாங்கள் செய்வோம்” என்று அவர் தெரிவித்தார்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. இந்திய, சீன எல்லையில் இந்திய விமானப் படை விமானங்கள் தீவிர ரோந்து
இந்திய, சீன எல்லையில் நேற்று இரவு இந்திய விமானப் படை விமானங்கள் தீவிர ரோந்து பணியில் ஈடுபட்டன.
2. லடாக்கில் லேசான நிலநடுக்கம்: ரிக்டர் அளவில் 4.7 ஆக பதிவு
லடாக், கார்கில் பகுதிகளில் இன்று அதிகாலை மிதமான நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டுள்ளது.
3. லடாக்கில் ராணுவ வீரர்கள் மத்தியில் திருக்குறளை குறிப்பிட்டு உரையாற்றிய மோடி
லடாக்கில் ராணுவ வீரர்கள் மத்தியில் திருக்குறளை குறிப்பிட்டு பிரதமர் மோடி உரையாற்றினார்.
4. பிரதமர் மோடி லடாக்கில் திடீர் ஆய்வு: சீனா சொல்வது என்ன?
கல்வான் பள்ளத்தாக்கு மோதலால் பதற்றம் அதிகரித்துள்ள நிலையில், லடாக் எல்லையில் பிரதமர் மோடி இன்று திடீர் ஆய்வு மேற்கொண்டார்.
5. கல்வான் பள்ளத்தாக்கு பகுதியை சீனா உரிமை கொண்டாடுவதை இந்தியா மீண்டும் நிராகரித்தது
கல்வான் பள்ளத்தாக்கு பகுதியை சீனா உரிமை கொண்டாடுவதை இந்தியா மீண்டும் நிராகரித்தது.