உலக செய்திகள்

2019 வேதியலுக்கான நோபல் பரிசு 3 பேருக்கு அறிவிப்பு + "||" + The 2019 NobelPrize in Chemistry has been awarded to John B. Goodenough, MStanley Whittingham and Akira Yoshino

2019 வேதியலுக்கான நோபல் பரிசு 3 பேருக்கு அறிவிப்பு

2019 வேதியலுக்கான நோபல் பரிசு 3 பேருக்கு அறிவிப்பு
2019 வேதியலுக்கான நோபல் பரிசு 3 பேருக்கு அறிவிக்கப்பட்டு உள்ளது.
ஸ்டாக்ஹோம்

சர்வதேச அளவில் உயரிய விருதாக நோபல் பரிசு கருதப்படுகிறது. ஆல்பிரட் நோபலின் நினைவாக வழங்கப்படும் இப்பரிசு ஆறு துறைகளுக்கு அளிக்கப்படுகிறது. நோபல் பரிசுடன், ஒன்பது மில்லியன் ஸ்விஸ் குரோணர் அதாவது இந்திய மதிப்பில் ரூபாய் 6,47,36,688 பரிசுத் தொகையாக வழங்கப்படுகிறது.  இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசு நேற்று அறிவிக்கப்பட்டது.

இன்று வேதியலுக்கான நோபல் பரிசு அறிவிக்கப்பட்டு உள்ளது. ஜான் பி.குடெனாப், ஸ்டான்லி விட்டிங்ஹாம் மற்றும் அகிரா யோஷினோ ஆகியோருக்கு இந்த நோபல் பரிசு அறிவிக்கப்பட்டு உள்ளது.

மேம்படுத்தி லித்தியம் அயன் பேட்டரிகள் ஆய்வில் புதிய சாதனைகள் படைத்ததற்காக அவர்களுக்கு நோபல் பரிசு அறிவிக்கப்பட்டு உள்ளது.

லித்தியம் அயன் பேட்டரிகள் நம் வாழ்வில் புரட்சியை ஏற்படுத்தியுள்ளன, மேலும் மொபைல் போன்கள் முதல் மடிக்கணினிகள் மற்றும் மின்சார வாகனங்கள் வரை அனைத்திலும் பயன்படுத்தப்படுகின்றன. இந்த ஆண்டின் வேதியியல் பரிசு பெற்றவர்கள் தங்கள் பணியின் மூலம், வயர்லெஸ், புதைபடிவ எரிபொருள் இல்லாத சமூகத்தின் அடித்தளத்தை அமைத்துள்ளனர்.

1970-களின் முற்பகுதியில், இந்த ஆண்டின் வேதியியல் பரிசை வழங்கிய ஸ்டான்லி விட்டிங்ஹாம், முதல் செயல்பாட்டு லித்தியம் பேட்டரியை உருவாக்கியபோது அதன் வெளிப்புற எலக்ட்ரானை வெளியிட லித்தியத்தின் மகத்தான இயக்ககத்தைப் பயன்படுத்தினார்.மேரி கியூரிக்கு 1911 ஆம் ஆண்டு வேதியியலுக்கான நோபல் பரிசு வழங்கப்பட்டபோது, இரண்டு நோபல் பரிசுகளைப் பெற்ற முதல் நபர் என்ற பெருமையைப் பெற்றார். கதிரியக்கத்தன்மை குறித்த தனது பணிக்காக அவர் முன்பு இயற்பியல் நோபல் பரிசைப் பெற்று இருந்தார்.

இளம் வயதில்  வேதியியல் நோபல்  பரிசு பெற்றவர் ஃபிரடெரிக் ஜோலியட், அவரது மனைவி இரீன் ஜோலியட்மேரி கியூரியுடன் நோபல் பரிசு பெற்றபோது அவருக்கு வயது 35.