உலக செய்திகள்

குல்பூஷண் ஜாதவ் வழக்கில் பாகிஸ்தான் தனது பொறுப்புகளை மீறி உள்ளது - சர்வதேச நீதிமன்ற தலைமை நீதிபதி + "||" + Pakistan violated its obligations under Vienna Convention in Kulbhushan Jadhav’s case: ICJ Judge tells UNGA

குல்பூஷண் ஜாதவ் வழக்கில் பாகிஸ்தான் தனது பொறுப்புகளை மீறி உள்ளது - சர்வதேச நீதிமன்ற தலைமை நீதிபதி

குல்பூஷண் ஜாதவ் வழக்கில் பாகிஸ்தான் தனது பொறுப்புகளை மீறி உள்ளது - சர்வதேச நீதிமன்ற தலைமை நீதிபதி
குல்பூஷண் ஜாதவ் வழக்கில் பாகிஸ்தான் தனது பொறுப்புகளை மீறி உள்ளது என சர்வதேச நீதிமன்ற தலைமை நீதிபதி அப்துல்காவி யூசுப் தெரிவித்து உள்ளார்.
புதுடெல்லி, 

இந்திய கடற்படை முன்னாள் அதிகாரி குல்பூஷண் ஜாதவ். இவர் உளவு பார்த்ததாக கூறி கடந்த 2016-ம் ஆண்டு பாகிஸ்தான் ராணுவத்தால் கைது செய்யப்பட்டார். 

இதனையடுத்து குல்பூஷன் ஜாதவிற்கு பாகிஸ்தான் ராணுவ நீதிமன்றம், கடந்த 2017ம் ஆண்டு ஏப்ரல் மாதம் மரண தண்டனை அளிக்க உத்தரவிட்டது.  இதை எதிர்த்து இந்தியா தாக்கல் செய்த மனுவை விசாரித்த சர்வதேச நீதிமன்றம், ஜாதவுக்கு விதிக்கப்பட்ட மரண தண்டனையை மறுஆய்வு செய்ய வேண்டும் என்று கடந்த ஜூலை மாதம் 17-ஆம் தேதி உத்தரவிட்டது.

சர்வதேச ஒப்பந்தங்களின்படி, குல்பூஷண் ஜாதவுக்கு அளிக்கப்பட வேண்டிய சட்டரீதியிலான உரிமைகளையும், தூதரக உதவிகளையும் காலதாமதமின்றி உடனடியாக அளிக்க வேண்டும்  எனவும் பாகிஸ்தானுக்கு சர்வதேச நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டு இருந்தது.  இதையடுத்து, குல்பூஷன் ஜாதவை இந்திய அதிகாரிகள் சந்திக்க பாகிஸ்தான் அனுமதி கொடுத்தது. 

இந்த நிலையில்  குல்பூஷன் ஜாதவ் வழக்கில் வியன்னா உடன்படிக்கையின் படி  ஐக்கிய நாடுகள் பாகிஸ்தான் தனது பொறுப்புகளை  மீறியுள்ளதாக சர்வதேச நீதிமன்றத்தின்  தலைமை நீதிபதி அப்துல்காவி யூசுப் ஐ.நா பொதுச் சபையில் தெரிவித்துள்ளார்.

சர்வதேச நீதி மன்றத்தின் அறிக்கையை 193 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட ஐநா பொதுச் சபையில் நேற்று தலைமை நீதிபதி அப்துல்காவி யூசுப் சமர்ப்பித்தார்

அதில் ஜாதவ் வழக்கில் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பின் பல அம்சங்களை விரிவாக விவரித்தார். ஜூலை 17 ம் தேதி தனது தீர்ப்பில், ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் முதன்மை நீதித்துறை அமைப்பு, பாகிஸ்தான் தனது கடமைகளை 36 வது பிரிவின் கீழ் மீறியுள்ளதாகக் கண்டறிந்தது. வியன்னா உடன்படிக்கை  மற்றும் இந்த வழக்கில் பொருத்தமான தீர்வுகள் காரணமாக இருந்தன. 

சர்வதேச  நீதிமன்றம் பாகிஸ்தான் திறம்பட மறுஆய்வு மற்றும் மறுபரிசீலனை செய்வதற்கான தேவைகள் என்று கருதுவதை தெளிவுபடுத்தி உள்ளது.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. காஷ்மீரில் படுகொலை நடப்பதாக கூறும் குற்றச்சாட்டுகளுக்கு ஆதாரம் இல்லை -பாகிஸ்தான் வழக்கறிஞர் கைவிரிப்பு
காஷ்மீரில், படுகொலை நடப்பதாக பாகிஸ்தான் கூறும் குற்றச்சாட்டுகளுக்கு ஆதாரம் இல்லை. ஆதாரம் இல்லாதபோது, சர்வதேச நீதிமன்றத்தில் இந்தியாவை சமாளிப்பது கடினம் என பாகிஸ்தானுக்காக ஆஜராகும் வழக்கறிஞர் கவார் குரேஷி கூறியுள்ளார்.