தேசிய செய்திகள்

டெல்லியில் காற்று மாசு அதிகரிப்பு: 32 விமானங்கள் திருப்பி விடப்பட்டன + "||" + Air pollution increase in Delhi: 32 aircraft diverted

டெல்லியில் காற்று மாசு அதிகரிப்பு: 32 விமானங்கள் திருப்பி விடப்பட்டன

டெல்லியில் காற்று மாசு அதிகரிப்பு: 32 விமானங்கள் திருப்பி விடப்பட்டன
டெல்லியில் காற்று மாசு காரணமாக நேற்று 32 விமானங்கள் திருப்பி விடப்பட்டன. காற்று மாசு விஷயத்தில் மத்திய அரசு உடனடியாக நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்று முதல்-மந்திரி அரவிந்த் கெஜ்ரிவால் வலியுறுத்தி உள்ளார்.
புதுடெல்லி,

டெல்லியை சுற்றியுள்ள மாநிலங்களில் விவசாய கழிவுபொருட்களை எரிப்பதால் ஏற்படும் கரும்புகையால் டெல்லியில் காற்று மாசு ஏற்படுகிறது. இதுமட்டுமின்றி கட்டுமான பணிகள், பட்டாசு வெடிப்பதன் காரணமாக காற்று மாசு அதிகரிக்கிறது. இதனால் பொதுமக்கள் கடும் அவதி அடைந்து வருகின்றனர்.


தீபாவளி பண்டிகைக்கு பிறகு கடந்த வெள்ளிக்கிழமை காற்று மாசு அபாய அளவை எட்டியது. இதன் காரணமாக நாளை (செவ்வாய்க்கிழமை) வரை டெல்லியில் உள்ள பள்ளிகளுக்கு விடுமுறை அளிக்கப்பட்டு உள்ளது. கட்டுமான பணிகளுக்கும் தடை விதிக்கப்பட்டு உள்ளது.

டெல்லி, உத்தரபிரதேசம், பஞ்சாப், அரியானா, பீகார் மாநிலங்களில் புகைமூட்டம் சூழ்ந்து இருப்பதை செயற்கைகோள் மூலம் நாசா நேற்று படம்பிடித்து, அந்த புகைப்படத்தை வெளியிட்டுள்ளது. டெல்லியில் நாளை வரை மணிக்கு 20 முதல் 25 கி.மீ. வேகத்தில் காற்று வீசும் என வானிலை ஆய்வு மையம் அறிவித்துள்ளது. மேலும், மஹா புயல் காரணமாக டெல்லி, ராஜஸ்தான், அரியானா, பஞ்சாப் உள்ளிட்ட மாநிலங்களில் 7 மற்றும் 8-ந் தேதிகளில் மழை பெய்யும் என்றும் தெரிவித்துள்ளது.

டெல்லியில் நேற்று காலை காற்று மாசும், பனிமூட்டமும் அதிகரித்து இருந்தது. இதனால் டெல்லி விமான நிலையத்துக்கு வந்த 32 விமானங்கள் அமிர்தசரஸ், ஜெய்ப்பூர், மும்பை, லக்னோ நகரங்களுக்கு திருப்பிவிடப்பட்டன. சென்னை, கோவா, பெங்களூரு, ஆமதாபாத்தில் இருந்து டெல்லி வந்த விமானங்கள் அமிர்தசரஸ் விமான நிலையத்துக்கு திருப்பிவிடப்பட்டன.

டெல்லியில் ஏற்பட்டுள்ள காற்று மாசை குறைக்க மாநில அரசு கடும் நடவடிக்கை எடுத்து வருகிறது. காற்று மாசால் பொதுமக்கள் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டு வருவதாக தெரிவித்துள்ள முதல்-மந்திரி அரவிந்த் கெஜ்ரிவால், இந்த விஷயத்தில் மத்திய அரசு உடனடியாக தலையிட்டு போர்க்கால அடிப்படையில் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்றும் வலியுறுத்தி உள்ளார்.

இதற்கிடையே, டெல்லியில் வருகிற 8-ந் தேதி வரை பள்ளி, கல்லூரிகளுக்கு விடுமுறை அறிவிக்கப்பட்டுள்ளதாக தகவல் பரவியது. இந்த தகவலை மறுத்துள்ள துணை முதல்-மந்திரி மணீஷ் சிசோடியா, பள்ளி விடுமுறை குறித்து சமூக வலைத்தளங்களில் போலியான கடிதம் பரவி வருகிறது என்றும், இதை யாரும் நம்ப வேண்டாம் என்றும் தெரிவித்து உள்ளார்.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. டெல்லியில் காற்று மாசு இன்று அதிகரிக்கும் - வானிலை ஆய்வு மையம்
டெல்லியில் நேற்று காற்று மாசு சற்று குறைந்திருந்த நிலையில் இன்று முதல் மீண்டும் அதிகரிக்கும் என வானிலை ஆய்வு மையம் தெரிவித்துள்ளது.
2. டெல்லியில் சில பகுதிகளில் லேசான நில அதிர்வு உணரப்பட்டதாக தகவல்
தலைநகர் டெல்லியில் சில இடங்களில் லேசான நில அதிர்வு உணரப்பட்டதாக தகவல்கள் வெளியாகியுள்ளது.
3. டெல்லியில் இன்று காற்று மாசு குறைந்துள்ளது - மத்திய ஆய்வு நிறுவனம் தகவல்
டெல்லியில் இன்று காற்று மாசு குறைந்து காற்றின் தரம் மேம்பட்டுள்ளதால் மக்கள் நிம்மதியடைந்துள்ளனர்.
4. டெல்லியில் போராடி வரும் பல்கலைக்கழக மாணவர்கள் நாடாளுமன்றம் நோக்கி பேரணி - போலீசார் தடியடி நடத்தியதால் பரபரப்பு
டெல்லியில் தொடர் போராட்டம் நடத்தி வரும் ஜவகர்லால் நேரு பல்கலைக்கழக மாணவர்கள் நேற்று நாடாளுமன்றம் நோக்கி பேரணி நடத்தினர். அவர்கள் மீது போலீசார் தடியடி நடத்தியதால் பரபரப்பு ஏற்பட்டது.
5. போராடும் மாணவர்கள் சட்டம் ஒழுங்கை கையில் எடுக்கக் கூடாது: டெல்லி போலீஸ் வலியுறுத்தல்
ஜே.என்.யூ பல்கலைக்கழக மாணவர்கள் சட்டம் ஒழுங்கை கையில் எடுக்கக் கூடாது என்று டெல்லி போலீஸ் தெரிவித்துள்ளது.