பட்ஜெட்

நிர்மலா சீதாராமனின் 2-வது பட்ஜெட்டில் இடம்பெறப் போகும் சிறப்பம்சங்கள் எவை...? + "||" + Union Budget 2020 likely to raise spending to revive economic growth

நிர்மலா சீதாராமனின் 2-வது பட்ஜெட்டில் இடம்பெறப் போகும் சிறப்பம்சங்கள் எவை...?

நிர்மலா சீதாராமனின் 2-வது பட்ஜெட்டில் இடம்பெறப் போகும் சிறப்பம்சங்கள் எவை...?
நிர்மலா சீதாராமனின் 2-வது பட்ஜெட்டில் இடம்பெறப் போகும் சிறப்பம்சங்கள் எவை என்பது குறித்த தகவல்கள் வெளியாகி உள்ளது.
புதுடெல்லி

பிரதமர் நரேந்திர மோடி அரசின் 2020-21 மத்திய பட்ஜெட்,  உள்கட்டமைப்புக்கான செலவினங்களை உயர்த்துவதோடு, தனிநபர் வரியைக் குறைக்கும் என்றும், நுகர்வோர் தேவை மற்றும் முதலீட்டைத் தூண்டும் என்றும் அரசு வட்டார தகவல்கள் மற்றும் பொருளாதார வல்லுநர்கள்  தெரிவித்துள்ளனர்.

வருகிற சனிக்கிழமை ஏப்ரல் 1-ந்தேதி மத்திய நிதி அமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன் தனது 2-வது பொதுபட்ஜெட்டை பாராளுமன்றத்தில் தாக்கல் செய்கிறார்.

இந்தியா கடந்த 10 ஆண்டுகளில் மோசமான பொருளாதார மந்தநிலையை எதிர்கொண்டு வருகிறது. ஜூலை-செப்டம்பர் காலாண்டில் வளர்ச்சி 4.5 சதவீதமாக சரிந்து உள்ளது. ஒவ்வொரு ஆண்டும் லட்சக்கணக்கான  இளைஞர்கள் வேலை வாய்ப்புகளை இழந்து வருகின்றனர்.

கார்ப்பரேட் வரி குறைப்பு மற்றும் மத்திய வங்கியின் பண தளர்த்தல் இருந்தபோதிலும், முதலீடுகளை ஈர்க்க முடியவில்லை.

பொருளாதார வல்லுநர்களும் முதலீட்டாளர்களும், ஏப்ரல் 1 ஆம் தேதி முதல் வரவுசெலவுத் திட்டத்தில் நிதி ஒதுக்குதல் மற்றும் சாலைகள், ரெயில்வே மற்றும் கிராமப்புற நலன்களுக்கான செலவினங்களின் அதிகரிப்பு வளர்ச்சியை கொடுக்கக்கூடும்  என்று கூறுகின்றனர்.

பலவீனமான பொருளாதாரம் மற்றும் அரசுக்கு  எதிரான ஆர்ப்பாட்டங்களின் அலையால் பட்ஜெட்டில் நிதி தூண்டுதலுக்கான வாய்ப்புகள அதிகரித்துள்ளன என்று சிங்கப்பூரின் மூலதன பொருளாதாரத்தின் பொருளாதார நிபுணர் ஷிலான் ஷா கூறி உள்ளார்.

சர்வதேச நாணய நிதியம் இந்த மார்ச் மாதத்துடன் முடிவடையும் நிதியாண்டில் இந்தியாவின் வளர்ச்சிக்கான கணிப்பை 4.8 சதவீதமாக குறைத்து உள்ளது.  வரும் நிதியாண்டில் வளர்ச்சிக்கான கணிப்பை 5.8 சதவீதமாகக் குறைத்து உள்ளது குறிப்பிடத்தக்கது.

வருவாய் கிட்டத்தட்ட ரூ.3 லட்சம் கோடியாக குறையும் என்று மதிப்பிடப்பட்ட பின்னர், மத்திய அரசு அதன் பற்றாக்குறை மதிப்பீடுகளை தொடர்ந்து மூன்றாவது ஆண்டாக இழக்க நேரிடும்.

நிதியமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன், 2020/21 ஆம் ஆண்டில் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 3 சதவீதமாக  நிதி பற்றாக்குறையை குறைக்கும் முந்தைய இலக்கை, குறைந்தது இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு ஒத்திவைக்க கூடும் என்று அரசாங்க வட்டாரங்கள் ராய்ட்டர்ஸிடம் தெரிவித்து உள்ளன.

அடுத்த ஐந்து ஆண்டுகளில் ரூ.510 லட்சம் கோடி (1.48 டிரில்லியன் டாலர்) உள்கட்டமைப்பில் முதலீடு செய்யும் திட்டத்தை சீதாராமன் பட்ஜெட்டில் அறிவிப்பார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இப்போது 2.8 டிரில்லியன் டாலருடன் ஒப்பிடுகையில், அதற்குள் இந்தியாவை 5 டிரில்லியன் டாலர் பொருளாதாரமாக மாற்ற முடியும் என்று நம்பப்படுகிறது என அரசாங்க வட்டாரங்கள் தெரிவித்துள்ளன.

2014-ல் பொறுப்பேற்றதிலிருந்து சாலைகள், ரயில்வே, விமான நிலையங்கள் மற்றும் துறைமுகங்களுக்கான அரசு செலவினங்களை மோடி அரசு அதிகரித்துள்ளது. மேலும் மாநில மானியங்களை குறைத்துள்ளது இந்த ஆண்டு தனியார் மயமாக்கலுக்கு தள்ளக்கூடும்.

நஷ்டத்தை விளைவிக்கும் தேசிய விமான நிறுவனமான ஏர் இந்தியா மற்றும் எண்ணெய் சில்லறை விற்பனையாளர் பாரத் பெட்ரோலியம் கார்ப் லிமிடெட் மற்றும் ஒரு சிலவற்றை விற்பனை செய்வதற்கான திட்டங்களை அரசாங்கம் ஏற்கனவே அறிவித்துள்ளது.

உள்நாட்டு உற்பத்தியை உயர்த்துவதற்காக, பட்ஜெட்டில் சீனாவிலும் பிற  இடங்களிலிருந்தும் சுமார் 56 பில்லியன் டாலர் மதிப்புள்ள இறக்குமதியை இலக்காகக் கொண்ட மின்னணு, மின் பொருட்கள், ரசாயனங்கள் மற்றும் கைவினைப்பொருட்கள் உள்ளிட்ட 50க்கும் மேற்பட்ட பொருட்களின் இறக்குமதி வரிகளை அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

கடந்த செப்டம்பரில் கார்ப்பரேட் வரி விகிதங்கள் குறைக்கப்பட்ட பின்னர் உள்நாட்டு முதலீட்டாளர்கள் வருமான வரி விகிதங்களில் சிறிது நிவாரணம் எதிர்பார்க்கிறார்கள்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. நிர்மலா சீதாராமன் பட்ஜெட் தாக்கல் செய்ததை பார்த்த குடும்பத்தினர்
நாடாளுமன்றத்தில் மத்திய நிதி மந்திரி நிர்மலா சீதாராமன் பட்ஜெட் தாக்கல் செய்வதை பார்க்க அவரது குடும்பத்தினர் வந்திருந்தனர்.
2. 'பூமி திருத்தி உண்’- பட்ஜெட்டில் ஒலித்த ஆத்திச்சூடி
நிர்மலா சீதாராமன் தனது பட்ஜெட் உரையில் அவ்வையாரின் பாடலை சுட்டிக்காட்டி பேசினார்
3. விவசாயத்தை மேம்படுத்த 16 அம்ச திட்டங்கள் கொண்டு வரப்படும் ; நிர்மலா சீதாராமன்
விவசாயத்தை மேம்படுத்த 16 அம்ச திட்டங்கள் கொண்டு வரப்படும் என்று நிதி அமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன் தெரிவித்தார்.
4. 2020ம் ஆண்டின் இரண்டாவது பகுதியில் உலக முதலீட்டாளர்கள் மாநாடு-மத்திய அமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன்
2020ம் ஆண்டின் இரண்டாவது பகுதியில் உலக முதலீட்டாளர்கள் மாநாடு நடத்தப்படும் என மத்திய அமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன் கூறினார்.
5. மத்திய பட்ஜெட் குறித்து தொழிற்சங்க பிரதிநிதிகளுடன் நிர்மலா சீதாராமன் ஆலோசனை
மத்திய மந்திரி நிர்மலா சீதாராமன் 2020-21-ம் ஆண்டுக்கான பட்ஜெட் தயாரிப்பில் தீவிரமாக ஈடுபட்டு உள்ளார். இதற்காக நேற்று பல்வேறு தொழிற்சங்கங்கள், தொழிலாளர் அமைப்புகளின் பிரதிநிதிகளுடன் ஆலோசனை நடத்தினார்.