உலக செய்திகள்

கொரோனா வைரஸ் ஒரு பொருளின் மேற்பரப்பில் எவ்வளவு காலம் நீடிக்கும்? + "||" + Covid-19: How long does the coronavirus last on surfaces?

கொரோனா வைரஸ் ஒரு பொருளின் மேற்பரப்பில் எவ்வளவு காலம் நீடிக்கும்?

கொரோனா வைரஸ் ஒரு பொருளின் மேற்பரப்பில் எவ்வளவு காலம் நீடிக்கும்?
கொரோனா வைரஸ் ஒரு பொருளின் மேற்பரப்பில் எவ்வளவு காலம் நீடிக்கும்? என்பதை ஆய்வு முடிவுகள் தெரிவிக்கின்றன
வாஷிங்டன்

உலகம் முழுவதும் கொரோனா வைரசுக்கு  பாதிக்கப்பட்டோர் எண்ணிக்கை ஒரு லட்சத்து 90 ஆயிரத்து 873 ஆக அதிகரித்து உள்ளது.நேற்று ஒரே நாளில் ஒரு இந்தியர் உள்பட 862 பேர் பலியானதாக உலக சுகாதார நிறுவனம் அறிவித்துள்ளது. 

கொரோனா தோன்றிய உகான் நகரில் அதன் வீரியம் குறைந்து வருகிறது. நேற்று கூடுதலாக ஒருவருக்கு மட்டுமே கொரோனா வைரஸ் தாக்கியது. ஆனால், சீனா முழுவதும் மேலும் 13 பேர் பலியானார்கள்.

இந்தியாவில் தற்போதைய நிலவரப்படி 25 வெளிநாட்டவர்கள் உள்பட 147 பேருக்கு கொரோனா வைரஸ் பாதிப்பு இருப்பதாக மத்திய சுகாதாரத்துறை அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. இதுவரை 3 பேர் உயிரிழந்த நிலையில், 14 பேர் குணமடைந்து வீடு திரும்பியுள்ளனர் என்றும் சுகாதாரத்துறை அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. 

கொரோனா வைரஸ்  பரவிவருவதால் எங்கும் கொரோனா எதிலும் கொரோனாவாக உள்ளது. மக்களிடம் எந்த பொருட்களின் மேற்பரப்புகளைப் தொடுவது குறித்தும் பயம் தொற்றி உள்ளது .

 உலகெங்கிலும் உள்ள பொது இடங்களில் இப்போது சில பழக்க வழக்கங்கள் மாறி உள்ளன. மக்கள் முழங்கையால் கதவுகளைத் திறக்க முயற்சிக்கிறார்கள்,  ரெயில் பயணங்களில் பயணிகள்  கைப்பிடியை பிடிக்க தவிர்க்கிறார்கள். அலுவலக ஊழியர்கள் ஒவ்வொரு காலையிலும் மாலையிலும்  தங்கள் மேசைகளைத் சுத்தம் செய்து கொள்கிறார்கள். 

அலுவலகங்கள், மருத்துவமனைகள், கடைகள் மற்றும் உணவகங்களில் சுத்தம் செய்யும் பழக்கம் அதிகரித்து உள்ளது. தனியார் அலுவலகங்கள் மக்கள் கூடும் பூங்காக்கள் மற்றும் பொது வீதிகளில் கிருமிநாசினி தெளிக்கப்படுகிறது.

 காய்ச்சல் உள்ளிட்ட பல சுவாச வைரஸ்களைப் போலவே, கொரோனா  இருமல் ஏற்படும்போது பாதிக்கப்பட்ட நபரின் மூக்கு மற்றும் வாயிலிருந்து வெளியேறும் சிறிய துளிகள் மூலமும் பரவலாம். ஒருவர்  இருமும் போது சுமார்  3,000 நீர்த்துளிகள் உற்பத்தியாகி வெளியேறுகிறது.

இந்த துகள்கள் மற்ற நபர்கள், ஆடை மற்றும் அவர்களைச் சுற்றியுள்ள மேற்பரப்புகளில் பரவக்கூடும், ஆனால் சில சிறிய துகள்கள் காற்றில் பரவக்கூடும். 

வைரஸ் மலம் கழிக்கும் விஷயத்திலும் அதிகம் வெளிப்படுகிறது  என்பதற்கு சில சான்றுகள் உள்ளன, எனவே கழிப்பறைக்குச் சென்றுவந்த பின் யாரும் கைகளை நன்கு கழுவாமல் இருந்தாலும் வைரஸ் பரவும்.

 நோய் கட்டுப்பாடு மற்றும் தடுப்பு மையங்களின் தகவல்கள் படி  வைரசுடன் ஒரு மேற்பரப்பு அல்லது பொருளைத் தொட்டு, பின்னர் ஒருவரின் சொந்த முகத்தைத் தொடுவது "வைரஸ் பரவுவதற்கான முக்கிய வழி என்று கருதப்படவில்லை" என கூறி இருப்பது  கவனிக்கத்தக்கது.

அப்படியிருந்தும்  உலக சுகாதார அமைப்பு மற்றும் பிற சுகாதார அதிகாரிகள், ஒருவரின் கைகளை கழுவுதல் மற்றும் தினமும் அடிக்கடி தொட்ட மேற்பரப்புகளை சுத்தம் செய்தல் மற்றும் கிருமி நீக்கம் செய்வது இரண்டும் கொரோனா பரவுவதைத் தடுப்பதில் முக்கியம் பங்கு வகிப்பது  என்பதை வலியுறுத்தியுள்ளன.

 அசுத்தமான மேற்பரப்புகளால் நேரடியாக எத்தனை பாதிப்புகள் ஏற்படுகின்றன என்பது இன்னும் தெரியவில்லை என்றாலும், நிபுணர்கள் எச்சரிக்கையுடன் இருக்க அறிவுறுத்துகிறார்கள்.

கொரோனா வைரஸ்  என்ற நோயை ஏற்படுத்தும் வைரஸின் பெயர் சார்ஸ் மற்றும் சிஓவி - 2 ( SARS-CoV-2) மனித உடலுக்கு வெளியே எவ்வளவு காலம் வாழ முடியும் என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை. 

சார்ஸ் மற்றும் மெர்ஸ் உள்ளிட்ட பிற கொரோனா வைரஸ்கள் பற்றிய சில ஆய்வுகள், அவை முறையாக கிருமி நீக்கம் செய்யப்படாவிட்டால், அவை உலோகம், கண்ணாடி மற்றும் பிளாஸ்டிக் ஆகியவற்றில் ஒன்பது நாட்கள் வரை உயிர்வாழ முடியும் என்று கண்டறியப்பட்டது. குறைந்த வெப்பநிலையில் 28 நாட்கள் வரை சுற்றலாம்.

அமெரிக்க தேசிய சுகாதார நிறுவனங்களின் (என்ஐஎச்) வைராலஜிஸ்ட் நீல்ட்ஜே வான் டோரமலென் மற்றும் மொன்டானாவின் ஹாமில்டனில் உள்ள ராக்கி மவுண்டன் ஆய்வகங்களில் உள்ள அவரது சகாக்கள் சார்ஸ் மற்றும் சிஓவி - 2  (SARS-CoV-2) வெவ்வேறு காலத்திற்கு மேற்பரப்புகளில் 
 எவ்வளவு காலம் நீடிக்கும் என்பதற்கான முதல் சோதனைகளில் சிலவற்றைச் செய்துள்ளனர். 

விஞ்ஞான இதழில் இன்னும் வெளியிடப்படாத அவர்களின் ஆய்வில், வைரஸ் காற்றில் பரவிய பின் மூன்று மணி நேரம் வரை நீர்த்துளிகளில் உயிர்வாழக்கூடும் என்பதைக் காட்டுகிறது. 1-5 மைக்ரோமீட்டர் அளவிலான நீர்த்துளிகள் - மனித முடியின் அகலத்தை விட சுமார் 30 மடங்கு சிறியது - இன்னும் பல மணி நேரம் காற்றில் இருக்கக்கூடும்.

வடிகட்டப்படாத ஏர் கண்டிஷனிங் அமைப்புகளில் பரவும் வைரஸ் அதிகபட்சம் இரண்டு மணிநேரங்களுக்கு மட்டுமே நீடிக்கும், குறிப்பாக நீர்த்துளிகள்  காற்றில் வேகமாக குடியேற முனைகின்றன.

அமெரிக்க தேசிய சுகாதார நிறுவனங்களின் (ஆய்வில் SARS-CoV-2 வைரஸ் அட்டைப் பெட்டியில் - 24 மணி நேரம் வரை - மற்றும் பிளாஸ்டிக் மற்றும் எஃகு மேற்பரப்பில் 2-3 நாட்கள் வரை உயிர்வாழ்கிறது என்று கண்டறியப்பட்டுள்ளது. 

கதவு கைப்பிடிகள், பிளாஸ்டிக் பூசப்பட்ட அல்லது லேமினேட் செய்யப்பட்டவை மற்றும் பிற கடினமான மேற்பரப்புகளில் நீண்ட காலம் நீடிக்கும். ஆயினும், செம்பு ( காப்பர்) மேற்பரப்புகள் சுமார் நான்கு மணி நேரத்தில் வைரஸைக் கொல்ல முனைகின்றன என்பதை ஆராய்ச்சியாளர்கள் கண்டறிந்தனர்.

 62-71 சதவீதம்  ஆல்கஹால் அல்லது 0.5 சதவீதம்  ஹைட்ரஜன் பெராக்சைடு ப்ளீச் அல்லது 0. சோடியம்  சோடியம் ஹைபோகுளோரைட் கொண்ட  கலவை மூலம்  மேற்பரப்புகளை கிருமி நீக்கம் செய்வதன் மூலம் ஒரு நிமிடத்திற்குள் கொரோனா வைரஸ்கள் செயலிழக்க செய்ய  முடியும் என்று ஆராய்ச்சி காட்டுகிறது.

அதிக வெப்பநிலை மற்றும் ஈரப்பதம் மற்ற கொரோனா வைரஸ்கள் விரைவாக இறப்பதற்கு காரணமாகின்றன, இருப்பினும், சார்ஸை ஏற்படுத்தும் தொடர்புடைய கொரோனா வைரஸ் 56 சி டிகிரி அல்லது 132  பாரன்கீட் டுக்கும் அதிகமான வெப்பநிலையால் கொல்லப்படலாம் என்று ஆராய்ச்சி காட்டுகிறது (காயத்தை ஏற்படுத்தும் அளவுக்கு ஒரு குளியல் கூட வெப்பமானது) ஒவ்வொரு 15 நிமிடங்களுக்கும் சுமார் 10,000 வைரஸ் துகள்கள் என்ற விகிதத்தில்.

பாதிக்கப்பட்ட ஒருவரால் வெளியிடப்பட்ட  ஒரு துளியில் எத்தனை வைரஸ் துகள்கள் இருக்கும் என்பது குறித்த தரவு எதுவும் இல்லை என்றாலும், காய்ச்சல் வைரஸைப் பற்றிய ஆராய்ச்சி சிறிய துளிகளால் இன்ஃப்ளூயன்ஸா வைரஸின் பல்லாயிரக்கணக்கான நகல்களைக் கொண்டிருக்கக்கூடும் என்று கூறுகிறது. இருப்பினும், இது வைரஸைப் பொறுத்து மாறுபடும், சுவாசக் குழாயில் வைரஸ்  காணப்படுகிறது.

கிருமி நீக்கம் செய்ய கடினமாக இருக்கும் ஆடை மற்றும் பிற மேற்பரப்புகளில், வைரஸ் எவ்வளவு காலம் உயிர்வாழ முடியும் என்பது இன்னும் தெளிவாகத் தெரியவில்லை. உறிஞ்சக்கூடிய இயற்கை இழைகள் வைரஸ் விரைவாக வறண்டு போகக்கூடும் என்று ராக்கி மவுண்டன் ஆய்வகங்களில் வைரஸ் சூழலியல் பிரிவின் தலைவரும் என்ஐஎச் ஆய்வுக்கு தலைமை தாங்கியவர்களில் ஒருவருமான வின்சென்ட் மன்ஸ்டர் கூறி உள்ளார்.

பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகள்

* நோய்வாய்ப்பட்டவர்களுடன் நெருங்கிய தொடர்பைத் தவிர்க்கவும்.

*உங்கள் கண்கள், மூக்கு மற்றும் வாயைத் தொடுவதைத் தவிர்க்கவும்.

* நீங்கள் நோய்வாய்ப்பட்டிருக்கும்போது வீட்டிலேயே இருங்கள்.

* உங்கள் இருமல் அல்லது தும்மலை ஒரு துணியுடன் மூடி, பின்னர் துணியை குப்பையில் எறியுங்கள்.

* வழக்கமான வீட்டை சுத்தம் செய்யும் கிருமி நாசினியை பயன்படுத்தி அடிக்கடி தொட்ட பொருள்கள் மற்றும் மேற்பரப்புகளை சுத்தம் செய்து கிருமி நீக்கம் செய்யுங்கள்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. கொரோனா வைரஸ்:தும்மல்,இருமல் மட்டுமல்லாமல் மூச்சுகாற்று பட்டால் கூட பரவக்கூடியது
கொரோனா வைரசானது பாதிக்கபட்டவரின் தும்மல்,இருமல் மட்டுமல்லாமல் அவரது மூச்சுகாற்று பட்டால் கூட பரவக்கூடியது என அமெரிக்க விஞ்ஞானிகள் கூறி உள்ளனர்.
2. கொரோனா வைரஸை அழிக்க நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பு மருந்து கண்டு பிடிப்பு
உலகம் முழுவதும் கிடைக்கும் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பு மருந்தினால் கொரோனா வைரஸை அழிக்க முடியும் என கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ளது.
3. மூக்கு வழியாகசெலுத்தும் கொரோனா தடுப்பூசியை தயாரித்து பரிசோதனைகளை நடத்துகிறது பாரத் பயோடெக்
பாரத் பயோடெக் கொரோனா தடுப்பூசி தயாரித்து மருத்துவ பரிசோதனைகளை நடத்துகிறது. உலகளாவிய விநியோகத்திற்காக கிட்டத்தட்ட 30 கோடி தடுப்பூசிகளை தயாரிக்க உள்ளது.
4. தமிழகத்தில் கொரோனா பாதித்தவர்களின் எண்ணிக்கை 411 ஆ உயர்வு
தமிழகத்தில் கொரோனா பாதித்தவர்களின் எண்ணிக்கை 411 ஆஉயர்ந்து உள்ளது.
5. ஏப்ரல் 14 ந்தேதிக்கு பிறகு: ஊரடங்கு உத்தரவு படிப்படியாகவே தளர்த்தப்படும் வாய்ப்பு
ஏப்ரல் 14 ந்தேதிக்கு பிறகு ஊரடங்கு உத்தரவு உடனடியாக தளர்த்த்ப்படாது. படிப்படியாகவே தளர்த்தப்படும்.