தேசிய செய்திகள்

ஆக்கிரமிப்பு காஷ்மீரில் சீனா ஆதரவுடன் அணை கட்டும் பாகிஸ்தான் + "||" + Chinese company signs deal with Pakistan to build dam in PoK

ஆக்கிரமிப்பு காஷ்மீரில் சீனா ஆதரவுடன் அணை கட்டும் பாகிஸ்தான்

ஆக்கிரமிப்பு காஷ்மீரில் சீனா ஆதரவுடன் அணை கட்டும் பாகிஸ்தான்
பாகிஸ்தான் ஆக்கிரமிப்பு காஷ்மீர் பகுதியில் சீனா ஆதரவுடன் பாகிஸ்தான் அணை கட்ட போகிறது.
புதுடெல்லி

சீனா கிட்டத்தட்ட அனைத்து அண்டை நாடுகளுடனும் - நிலத்திலும் கடலிலும் - கிட்டத்தட்ட அப்பட்டமாக நாடுகளின் இறையாண்மை உரிமைகள் குறித்து சிறிதும் அக்கறை காடடுவதில்லை.

இந்தியாவின் பிராந்திய ஒருமைப்பாடு குறித்து சீனா கவலைப்படவில்லை. கடந்த இரண்டு நாட்களில், சீன துருப்புக்கள் சிக்கிமில் எல்லையில் இந்திய வீரர்களுடன் மோதல்களில் ஈடுபட்டன. சீன ஹெலிகாப்டர்கள் லடாக்கில் இந்தியாவுடன் உண்மையான கட்டுப்பாட்டுக் கோட்டுக்கு (எல்ஐசி) அருகில் பறந்தன.

இப்போது, ​​பாகிஸ்தான் ஆக்கிரமித்துள்ள இந்திய பிரதேசத்தில் சீனா ஒரு அணை கட்டி வருகிறது. பாகிஸ்தான் அரசாங்கத்துடன் ஒரு சீன நிறுவனம் ஒப்பந்தம் செய்துள்ளது. பாகிஸ்தானால ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட கில்கிட்-பால்டிஸ்தானில் தொழில்நுட்ப ரீதியாக இந்திய பிரதேசமாக இருக்கும் காஷ்மீரில் ஒரு அணை கட்ட 5.8 பில்லியன் டாலர் ஒப்பந்தம் செய்துள்ளது. இந்தியாவின் ஆட்சேபனைகளை மீறி சீனா பாகிஸ்தானுடன் வர்த்தகம் செய்து வருகிறது.

இந்த திட்டம் டயமர்-பாஷா அணை என்று அழைக்கப்படுகிறது. இந்த ஒப்பந்தம் சீன நிறுவனமான பவர் சீனா தலைமையிலான ஒரு கூட்டு நிறுவனம் இதனை கட்டி வருகிறது. மற்ற பங்குதாரர் பாகிஸ்தான் இராணுவத்தின் துணை நிறுவனமான எல்லைப்புற வேலை அமைப்பு ஆகும். இது ஒரு வகையில் சீனா மற்றும் பாகிஸ்தான் இராணுவத்தின் கூட்டு முயற்சியாகும். இந்த திட்டம் இரு தரப்பினருக்கும் கிடைத்த வெற்றியாகும்.

சீனாவுக்கு அதிக ஒப்பந்தங்கள் கிடைக்கின்றன, பாகிஸ்தான் இராணுவம் அதிக பணம் சம்பாதிக்கிறது. உகான் வைரஸ் காரணமாக உலகெங்கிலும் பெல்ட் அண்ட் ரோட் முன்முயற்சி (பிஆர்ஐ) பணிகள் நிறுத்தப்பட்ட நிலையில் சீனா கிட்டத்தட்ட பாகிஸ்தானை மீண்டும் கையகப்படுத்தியதாக தெரிகிறது.

சீனாவின் ஆத்திரமூட்டல்களின் பட்டியல் நீண்டு கொண்டே போகிறது. ஐக்கிய நாடுகள் பாதுகாப்பு சபையில் இந்தியாவின் காஷ்மீர் முடிவை சர்வதேசமயமாக்குவதற்கான தோல்வியுற்ற முயற்சி இதற்கு வழிவகுத்தது.

பாகிஸ்தான் செய்தித்தாள் ய்தியில் வெளியிட்டு உள்ள செ டயமர்-பாஷா அணையின் பணிகள் இரண்டு வாரங்களில் தொடங்கும் என்று தெரிவித்தது, இது இந்திய பிராந்தியத்தில் ஒரு அணை திட்டமாகும். 1949 முதல், சீனா 23 பிராந்திய மோதல்களில் ஈடுபட்டுள்ளது. இப்போது, ​​ஆறு மட்டுமே எஞ்சியுள்ளன, இது சீனாவின் பிராந்திய போட்டியாளர்களுக்கு எதிரான  சீனாவின் தந்திர நோக்கத்திற்கு உதவுகிறது.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. சுடுகாடு நிலத்தை ஆக்கிரமித்ததாக கூறி தி.மு.க.பிரமுகரை கண்டித்து பொதுமக்கள் சாலை மறியல்
பெரியபாளையம் அருகே சுடுகாடு நிலத்தை ஆக்கிரமித்ததாக கூறி தி.மு.க.பிரமுகரை கண்டித்து பொதுமக்கள் சாலை மறியல் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர்.
2. கோத்தகிரி அருகே நடைபாதை ஆக்கிரமிப்பை அகற்றக்கோரி திரண்ட பொதுமக்களால் பரபரப்பு
கோத்தகிரி அருகே நடைபாதை ஆக்கிரமிப்பை அகற்றக்கோரி திரண்ட பொதுமக்களால் பரபரப்பு ஏற்பட்டது.

ஆசிரியரின் தேர்வுகள்...