தேசிய செய்திகள்

இன்று உலகம் சந்தித்து வரும் சவால்களுக்கு தீர்வு புத்தரின் கொள்கைகளில் உள்ளது: புத்த பூர்ணிமாவை முன்னிட்டு பிரதமர் மோடி உரை + "||" + Lord Buddha’s ideals have lasting solutions to global challenges: PM Modi

இன்று உலகம் சந்தித்து வரும் சவால்களுக்கு தீர்வு புத்தரின் கொள்கைகளில் உள்ளது: புத்த பூர்ணிமாவை முன்னிட்டு பிரதமர் மோடி உரை

இன்று உலகம் சந்தித்து வரும் சவால்களுக்கு தீர்வு புத்தரின் கொள்கைகளில் உள்ளது: புத்த பூர்ணிமாவை முன்னிட்டு பிரதமர் மோடி உரை
இன்று உலகம் சந்தித்து வரும் சவால்களுக்கு தீர்வு புத்தரின் கொள்கைகளில் உள்ளது என புத்த பூர்ணிமாவை முன்னிட்டு பிரதமர் மோடி உரையாற்றினார்.
புதுடெல்லி

புத்த பூர்ணிமாவை முன்னிட்டு ஆஷாத பூர்ணிமா தர்ம சக்ரா திவஸ் நிகழ்வை சர்வதேச புத்த கூட்டமைப்பு (ஐபிசி) மத்திய கலாச்சார அமைச்சகத்தின் உதவியுடன் ஏற்பாடு செய்திருந்தது. ஜனாதிபதி ராம்நாத் கோவிந்த் ராஷ்டிரபதி பவனில் இருந்து தர்ம சக்ரா தினத்தை தொடங்கி வைத்தார். இந்த நிகழ்ச்சியில் மத்திய அமைச்சர்களும் பங்கேற்றனர். 

விழாவில் காணொலி காட்சி மூலம் உரையாற்றிய பிரதமர் மோடி கூறியதாவது:-

ஆஷாத பூர்ணிமாவுக்கு எனது வாழ்த்துக்களைத் தெரிவித்து கொள்கிறேன். இது குரு பூர்ணிமா என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. நமக்கு அறிவு கொடுத்த நமது குருக்களை நினைவில் கொள்ள வேண்டிய நாள் இது. அந்த உணர்வில், நாம் புத்தருக்கு மரியாதை செலுத்துகிறோம் என்றார். 

21-ம் நூற்றாண்டு பற்றி நான் மிகவும் நம்பிக்கையுடன் இருக்கிறேன். இந்த நம்பிக்கை எனது இளம் நண்பர்களிடமிருந்து வருகிறது. நம்பிக்கை, புதுமை மற்றும் இரக்கம் ஆகியவை துன்பத்தை எவ்வாறு அகற்றும் என்பதற்கு ஒரு சிறந்த உதாரணத்தை நீங்கள் காண விரும்பினால், அது எங்கள் இளைஞர்கள் தலைமையிலான எங்கள் தொடக்கத் துறையாகும். 

பிரகாசமான இளம் மனங்கள் உலகளாவிய பிரச்சினைகளுக்கு தீர்வு காண்கின்றன. இந்தியாவில் மிகப்பெரிய தொடக்க சூழல் அமைப்புகள் உள்ளன. புத்தரின் எண்ணங்களுடன் தொடர்ந்து இணைந்திருக்க என் இளம் நண்பர்களை நான் கேட்டுக்கொள்கிறேன்.

 இன்று உலகம் சந்தித்து வரும் சவால்களுக்கு தீர்வு புத்தரின் கொள்கைகளில் உள்ளது. இன்று உலகம் அசாதாரண சவால்களை எதிர்த்துப் போராடுகிறது. இந்த சவால்களுக்கு, புத்தரின் கொள்கைகளிலிருந்து நீடித்த தீர்வுகள் வரலாம். அவை கடந்த காலங்களில் பொருத்தமானவை. அவை நிகழ்காலத்தில் பொருத்தமானவை. மேலும், அவை எதிர்காலத்தில் பொருத்தமானதாக இருக்கும். 

புத்த மதம் மக்களுக்கு மரியாதை. ஏழைகளுக்கு மரியாதை. பெண்களுக்கு மரியாதை. அமைதி மற்றும் அகிம்சைக்கு மரியாதை. மரியாதையை கற்பிக்கிறது. எனவே, புத்த மதத்தின் போதனைகள் ஒரு நிலையான கிரகத்திற்கான வழிமுறையாகும்.

புத்தரின் பாதை பல சமூகங்கள் மற்றும் நாடுகளின் நல்வாழ்வை நோக்கிய வழியைக் காட்டுகிறது. இது இரக்கம் மற்றும் கருணையின் முக்கியத்துவத்தை எடுத்துக்காட்டுகிறது என கூறினார். 


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. இறைவனுக்கும் மக்களுக்கும் நேரடி தொடர்பை ராமர் கோவில் ஏற்படுத்தும் - பிரதமர் மோடி
ராமர் கோவில் தேசத்தை ஒருங்கிணைக்கும். இறைவனுக்கும் மக்களுக்கும் நேரடி தொடர்பை ராமர் கோவில் ஏற்படுத்தும் என பிரதமர் மோடி கூறினார்.
2. ராமர் கோவில் பூமி பூஜை சடங்குகள் தொடங்கின-பிரதமர் மோடி நாளை அடிக்கல் நாட்டுகிறார்
அயோத்தியில் ராமர் கோவிலுக்கான பூமி பூஜை சடங்குகள் நேற்று காலையில் தொடங்கின. அங்கு கோவிலுக்கான அடிக்கல்லை நாளை (புதன்கிழமை) பிரதமர் மோடி நாட்டுகிறார்.
3. இளைஞர்கள் பணம் சம்பாதிக்க மட்டுமே திறமையை பயன்படுத்தக் கூடாது - பிரதமர் மோடி
இளைஞர்கள்பணம் சம்பாதிக்க மட்டுமே திறமையை பயன்படுத்தக் கூடாது என பிரதமர் மோடி கூறினார்.
4. இந்தியாவில், பொருளாதார மீட்சியில் பச்சை தளிர்களை நாம் காண்கிறோம் - பிரதமர் மோடி
இந்தியாவில், பொருளாதார மீட்சியில் பச்சை தளிர்களை நாம் காண்கிறோம் என்பதில் ஆச்சரியமில்லை என பிரதமர் மோடி கூறினார்.
5. ஓபிசி இட ஒதுக்கீடு விவகாரம்: பிரதமருக்கு முதல்வர் பழனிசாமி கடிதம்!
ஓபிசி பிரிவினருக்கு தமிழக அரசின் இடஒதுக்கீடு முறையை, மத்திய அரசு பணியிலும் பின்பற்ற வேண்டும் என முதலமைச்சர் எடப்பாடி பழனிசாமி பிரதமர் மோடிக்கு கடிதம் எழுதி உள்ளார்.