தேசிய செய்திகள்

பரபரப்பான அரசியல் சூழலில் நாளை கூடுகிறது நாடாளுமன்றம்: 47 மசோதாக்கள் விவாதிக்க திட்டம் + "||" + 47 items to be taken up during Monsoon Session of Parliament

பரபரப்பான அரசியல் சூழலில் நாளை கூடுகிறது நாடாளுமன்றம்: 47 மசோதாக்கள் விவாதிக்க திட்டம்

பரபரப்பான அரசியல் சூழலில் நாளை கூடுகிறது நாடாளுமன்றம்:  47 மசோதாக்கள் விவாதிக்க திட்டம்
நாடாளுமன்ற மழைக்காலக் கூட்டத்தொடர் நாளை (திங்கள்கிழமை) தொடங்கவுள்ள நிலையில், 47 மசோதாக்கள் விவாதிக்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.
புதுடெல்லி,

நடப்பாண்டுக்கான நாடாளுமன்ற மழைக்கால கூட்டத்தொடர் செப்டம்பர் 14ஆம் தேதி (நாளை) முதல் அக்டோபர் மாதம் 1ஆம் தேதி வரை நடைபெறவுள்ளது. முதல் நாளான நாளை காலை 9 மணி முதல் மதியம் 1 மணி வரை கூட்டத்தொடர் நடைபெறும் என்று அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.


நாளை தொடங்கும் நாடாளுமன்ற  மழைக்கால கூட்டத்தொடரில், கொரோனா தொற்றுநோய் காரணமாக இந்த முறை பல மாற்றங்கள் செய்யப்பட்டுள்ளன. இந்த முறை, சுகாதாரத்துறை அமைச்சகத்தின் அனைத்து வழிகாட்டுதல்களும் அமர்வின் போது கண்டிப்பாக பின்பற்றப்படும், கொரோனா தொற்றுநோயை மனதில் கொண்டு, காகித பயன்பாட்டைக் குறைக்க முயற்சி மேற்கொள்ளப்படுகிறது.

நாடாளுமன்றத்தில், எம்.பி.க்கள் தங்கள் இருப்பை டிஜிட்டல் வழியில் வைப்பார்கள். வீட்டிற்குச் செல்லும் அனைத்து உறுப்பினர்களின் உடல் வெப்பநிலையையும் சரிபார்க்க வெப்ப துப்பாக்கிகள் மற்றும் வெப்ப ஸ்கேனர்கள் பயன்படுத்தப்படும்.

நாடாளுமன்ற கூட்டத்தொடர் குறித்து மக்களவை சபாநாயகர் ஓம் பிர்லா கூறுகையில்,

257 எம்.பி.க்கள் சபையின் பிரதான மண்டபத்தில் அமரவும், 172 எம்.பி.க்கள் பார்வையாளர் கேலரியில் அமரவும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.  இது தவிர, மக்களவை உறுப்பினர்கள் 60 பேர் மாநிலங்களவையின் பிரதான மண்டபத்தில் அமர்வார்கள். 51 உறுப்பினர்கள் மேலவையின் (மாநிலங்களவை) கேலரியில் அமர்வார்கள்.

செயல்பாட்டை சீராக இயக்க எல்.ஈ.டி திரை நிறுவப்படும். அனைத்து உறுப்பினர்களும் அமர்வுக்கு முன் தங்கள் கொரோனா சோதனைக்கு உட்படுத்தப்படுவார்கள். முழு நாடாளுமன்ற வளாகமும் தொடர்ந்து சுத்திகரிக்கப்படும்  பூஜ்ஜிய நேரங்களின் காலமும் அரை மணி நேரமாகக் குறைக்கப்பட்டுள்ளது, கேள்வி நேரம் இருக்காது. இருப்பினும் எழுதப்பட்ட கேள்விகளைக் கேட்கலாம், அவற்றுக்கு பதில் அளிக்கப்படும் என்றார்.

பரபரப்பான அரசியல் சூழ்நிலைகளுக்கிடையில், நாளை கூடுகிறது நாடாளுமன்றம் - 47 மசோதாக்கள் சாத்தியமா ? என்ற கேள்வி எழுந்துள்ளது.

பொதுவாக 25 நாட்கள் வரை நடைபெறும் மழைக்கால கூட்டத்தொடர் இந்த முறை 18 நாட்கள் வரை நடைபெறுகிறது. சனி, ஞாயிறு விடுமுறை இல்லை. இரு அவைகளும் பொதுவாக நடக்கும் நேரம் காலை 11 மணி முதல் மாலை 6 மணி வரை நடைபெற இருக்கிறது.

தினமும் 4 மணி நேரமே அவை நடக்கும் காலை 9 மணி முதல் 1 மணி வரை மாநிலங்களவை நடைபெறும். மக்களவை பிற்பகல் 3 மணி முதல் மாலை 7 மணி வரை நடைபெறும்.பார்வையாளர்களுக்கு இந்த முறை அனுமதி இல்லை.

18 நாட்கள் நடைபெறும் இந்தக் கூட்டத்தொடரில் 18 அமர்வுகள் இடம்பெறவுள்ளன. இதில் நிதி தொடர்பான 2 விஷயங்கள் உள்பட 47 முன்வரைவுகள் பற்றி விவாதிக்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

தொற்று நோய் திருத்த மசோதா உள்பட 11 முன்வரைவுகள் இந்தக் கூட்டத்தொடரில் நிறைவேற்றப்படவுள்ளன. நாடாளுமன்ற விவகாரத் துறை அமைச்சகம் வெளியிட்ட செய்திக் குறிப்பில் இவ்வாறு தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.