தேசிய செய்திகள்

பொதுத்துறை வங்கிகளுக்கு ₹.20,000 கோடி நிதி வழங்க அரசு முடிவு!! + "||" + Government can give Rs 20,000 crore to government banks in the third quarter

பொதுத்துறை வங்கிகளுக்கு ₹.20,000 கோடி நிதி வழங்க அரசு முடிவு!!

பொதுத்துறை வங்கிகளுக்கு ₹.20,000 கோடி நிதி வழங்க அரசு முடிவு!!
பொதுத்துறை வங்கிகளுக்கு ₹.20,000 கோடி நிதி வழங்க அரசு முடிவு!! சமீபத்தில் முடிவடைந்த நாடாளுமன்ற கூட்டத்தொடரில், பொதுத்துறை வங்கிகளுக்கு ரூ .20,000 கோடி மதிப்புள்ள நிதி அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளது.
புதுடெல்லி

சமீபத்தில் முடிவடைந்த நாடாளுமன்ற கூட்டத்தொடரில், பொதுத்துறை வங்கிகளுக்கு ரூ.20,000 கோடி மதிப்புள்ள நிதி அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளது. 2020-21-க்கான மானியங்களுக்கான முதல் கோரிக்கையின்  கீழ் பொதுத்துறை வங்கிகளுக்கு ரூ.20,000 கோடியை நாடாளுமன்றம் ஒப்புதல் அளித்துள்ளது.

தேவையான ஒழுங்குமுறை மூலதனத்தை பூர்த்தி செய்ய அக்டோபர்-டிசம்பர் காலாண்டில் வங்கிகளுக்கு மூலதனத்தை வழங்க முடியும். வங்கிகளின் இரண்டாவது காலாண்டு (ஜூலை-செப்டம்பர்) முடிவுகள் எந்த வங்கிக்கு ஒழுங்குமுறை மூலதனம் தேவை என்பது குறித்த ஒரு யோசனையைத் தரும் என்றும் அதற்கேற்ப மறு மூலதன பத்திரங்கள் வழங்கப்படும் என்றும் வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

நடப்பு நிதியாண்டில் பங்கு மற்றும் பத்திரங்கள் மூலம் மூலதனத்தை திரட்ட பொதுத்துறை வங்கிகள் ஏற்கனவே பங்குதாரர்களின் ஒப்புதலைப் பெற்றுள்ளன. பொதுத்துறை வங்கிகளில் மூலதனத்தை செலுத்த 2020-21 வரவுசெலவுத் திட்டத்தில் அரசாங்கம் எந்த உறுதிப்பாடும் செய்யவில்லை. வங்கிகள் தங்கள் தேவைகளுக்கு ஏற்ப சந்தையில் இருந்து மூலதனத்தை திரட்டும் என்று அரசாங்கம் நம்பியது. 2019-20 நிதியாண்டில், அரசு பொதுத்துறை வங்கிகளில் ரூ .70,000 கோடியை செலுத்தியுள்ளது.

கடந்த நிதியாண்டில், பஞ்சாப் நேஷனல் வங்கி அரசிடமிருந்து ரூ.16,091 கோடி முதலீடு பெற்றது. யூனியன் பாங்க் ஆப் இந்தியா ரூ.11,768 கோடியும், கனரா வங்கிக்கு ரூ.6,571 கோடியும், இந்தியன் வங்கிக்கு ரூ.2,534 கோடியும் கிடைத்தன. இதேபோல், அலகாபாத் வங்கிக்கு ரூ.2,153 கோடியும், யுனைடெட் பேங்க் ஆப் இந்தியா ரூ.1,666 கோடியும், ஆந்திர வங்கிக்கு ரூ.200 கோடியும் கிடைத்தன. இந்த மூன்று வங்கிகளும் இப்போது மற்ற வங்கிகளுடன் இணைந்துள்ளன.