தேசிய செய்திகள்

சிறப்புத் தொழில்களுக்கு எச் -1 பி தற்காலிக வணிக விசாக்கள் வழங்க அமெரிக்கா தடை ; இந்தியர்கள் பாதிப்பு + "||" + US Proposal On H-1B For Speciality Jobs May Affect Hundreds Of Indians

சிறப்புத் தொழில்களுக்கு எச் -1 பி தற்காலிக வணிக விசாக்கள் வழங்க அமெரிக்கா தடை ; இந்தியர்கள் பாதிப்பு

சிறப்புத் தொழில்களுக்கு எச் -1 பி தற்காலிக வணிக விசாக்கள் வழங்க அமெரிக்கா தடை ; இந்தியர்கள் பாதிப்பு
சிறப்புத் தொழில்களுக்கு தற்காலிக வணிக விசாக்களை வழங்க வேண்டாம் என்று வெளியுறவுத்துறை முன்மொழிந்துள்ளது இது நூற்றுக்கணக்கான இந்தியர்களை பாதிக்கலாம் என கூறப்படுகிறது
புதுடெல்லி

கொரோனா பெருந்தொற்று காரணமாக அமெரிக்காவில் வேலையில்லா திண்டாட்டம் அரசுக்கு எதிரான போராட்டமாக உருவெடுத்துள்ள நிலையில் எச்-ஒன்பி விசாக்களுக்கான கட்டுப்பாடுகள் பற்றி அந்நாடு பல வரையறைகளை வகுத்துள்ளது.

இந்நிலையில் சிறப்புத் தொழில்களுக்கு தற்காலிக வணிக விசாக்களை வழங்க வேண்டாம் என்று வெளியுறவுத்துறை முன்மொழிந்துள்ளது, இது நிறுவனங்கள் தங்கள் தொழில்நுட்ப வல்லுநர்களை அமெரிக்காவில் தளத்தில் வேலைகளை முடிக்க குறுகிய காலத்திற்கு அனுப்ப அனுமதித்தது, இது நூற்றுக்கணக்கான இந்தியர்களை பாதிக்கும்.

நவம்பர் 3 ஜனாதிபதித் தேர்தலுக்கு இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்னதாக புதன்கிழமை இந்த நடவடிக்கை தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. இது அமெரிக்காவில் வேலைகளை முடிக்க குறுகிய காலத்திற்கு தங்கள் தொழில்நுட்ப வல்லுநர்களை பி -1 விசாக்களில் அனுப்பும் பல இந்திய நிறுவனங்களை பாதிக்கும்.

ஏறத்தாழ 500 இன்போசிஸ் ஊழியர்கள் எச் -1 பி விசாக்களை விட நிறுவனத்தால் வழங்கப்பட்ட பி -1 விசாக்களில் மாநிலத்தில் பணியாற்றினர் என்ற குற்றச்சாட்டுகளை முன்வைத்து 2019 டிசம்பரில், கலிபோர்னியாவின் அட்டர்னி ஜெனரல் இன்ஃபோசிஸ் லிமிடெட் நிறுவனத்திற்கு எதிராக 800,000 டொலர் நஷ்ட ஈடு கோரியிருந்தார்.

இந்நிலையில் தற்போது "முன்மொழியப்பட்ட மாற்றங்கள் மற்றும் அதன் விளைவாக வெளிப்படைத்தன்மை ஆகியவை எச் -1 பி வகைப்பாட்டிற்கான நடைமுறை பாதுகாப்பு இல்லாமல் சிறப்புத் தொழிலில் செயல்படும் வெளிநாட்டினரின் அமெரிக்க தொழிலாளர் தொகுப்பில் வெளிநாட்டு தொழிலாளர்களின் தாக்கத்தை குறைக்கும்" என்று சொல்லப்பட்டுள்ளது.

நேற்று வெளியிடப்பட்ட அறிவிப்பில், வெளியுறவுத் துறை, நாட்டில் அதிகரித்து வரும் தொழிலாளர் செலவினங்களிலிருந்து பாதுகாப்பைக் கோரும் அமெரிக்க கட்டிடக்கலை நிறுவனங்கள், அமெரிக்க கட்டிடக் கலைஞர்களையும், வெளிநாட்டு கட்டிடக்கலை நிறுவனத்தால் வழங்கப்படும் அதே சேவைகளுக்கான ஒப்பந்தங்களையும் பணிநீக்கம் செய்யலாம் என்று நம்பக்கூடும் என்று கூறியுள்ளது.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. ஆஸ்திரேலியாவுக்கு எதிரான 20 ஓவர் கிரிக்கெட் போட்டி: இந்திய அணி பேட்டிங்
இந்தியாவுக்கு எதிரான முதல் 20 ஓவர் கிரிக்கெட் போட்டியில் ஆஸ்திரேலிய அணி டாஸ் வென்றது.
2. அமெரிக்காவில் 27 ஆண்டுக்கு முந்தைய கருவைக் கொண்டு பிறந்த குழந்தை
அமெரிக்காவில் 27 ஆண்டுக்கு முந்தைய கருவைக் கொண்டு குழந்தை ஒன்று பிறந்தது.
3. கல்வான் பள்ளத்தாக்கு மோதல் சீனா அரசால் திட்டமிட்டு நடத்தப்பட்டது -அமெரிக்காவின் உயர்மட்ட குழு சொல்கிறது
20 இந்திய வீரர்கள் உயிர்த்தியாகம் செய்த கல்வான் பள்ளத்தாக்கு மோதல் சீனா அரசால் திட்டமிட்டு நடத்தப்பட்டது என அமெரிக்காவின் உயர்மட்ட குழு ஒன்று தெரிவித்து உள்ளது.
4. 30 ஆண்டுகளுக்கு பிறகு முதல் முறையாக இந்திய அரிசியை இறக்குமதி செய்யத் தொடங்கும் சீனா
தள்ளுபடி விலையை இந்தியாவில் வழங்குவதால் சீனா 30 ஆண்டுகளுக்கு பிறகு முதல் முறையாக இந்திய அரிசியை இறக்குமதி செய்யத் தொடங்கியுள்ளது என இந்திய தொழில்துறை அதிகாரிகள் ராய்ட்டர்ஸ் செய்தி நிறுவனத்திடம் தெரிவித்து உள்ளனர்.
5. ஆஸ்திரேலிய அணிக்கு 303- ரன்களை வெற்றி இலக்காக நிர்ணயித்தது இந்தியா
ஆஸ்திரேலிய அணிக்கு 303-ரன்களை வெற்றி இலக்காக இந்திய அணி நிர்ணயித்துள்ளது.