உலக செய்திகள்

வாஷிங்டனில் ஜப்பான் பிரதமரை சந்தித்தார் மோடி + "||" + Modi meets Japan PM in Washington

வாஷிங்டனில் ஜப்பான் பிரதமரை சந்தித்தார் மோடி

வாஷிங்டனில் ஜப்பான் பிரதமரை சந்தித்தார் மோடி
அமெரிக்கா சென்றுள்ள பிரதமர் மோடி அங்கு ஜப்பான் பிரதமரை சந்தித்து பேசினார்.
வாஷிங்டன், 

உலக வரைபடத்தில் நாற்கர (குவாட்) வடிவில் அமைந்திருக்கும் இந்தியா, அமெரிக்கா, ஜப்பான், ஆஸ்திரேலியா ஆகிய 4 நாடுகள் குவாட் குழுவை உருவாக்கி உள்ளன. இந்த குவாட் கூட்டமைப்பின் உச்சி மாநாடு, அமெரிக்க தலைநகர் வாஷிங்டனில் இன்று (வெள்ளிக்கிழமை) நடக்கிறது. இந்த மாநாட்டில் கலந்துகொள்ளுமாறு அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பைடன் விடுத்த அழைப்பை ஏற்று பிரதமர் மோடி, அமெரிக்காவிற்கு சுற்றுப்பயணம் மேற்கொண்டுள்ளார். 

அமெரிக்கா சென்றுள்ள பிரதமர் நரேந்திர மோடி, வாஷிங்டனில் அமெரிக்க துணை அதிபர் கமலா ஹாரிஸ், ஆஸ்திரேலிய பிரதமர் ஸ்காட் மோரிசன் உள்ளிட்டோரை சந்தித்தார். மேலும் அமெரிக்க அதிபராக ஜோ பைடன் பொறுப்பேற்ற பிறகு முதல்முறையாக பிரதமர் மோடி அவரை நேரில் சந்திக்க உள்ளார். 

இந்த நிலையில் குவாட் மாநாட்டில் கலந்து கொள்வதற்காக அமெரிக்கா சென்றிருக்கும் ஜப்பான் பிரதமர் யோஷிஹைடே சுஹாவை பிரதமர் மோடி சந்தித்து பேசினார். இந்த சந்திப்பு குறித்த தகவல் இந்திய வெளியுறவுத்துறை அமைச்சகம் வெளியிட்டுள்ளது. அதில் ஜப்பான் பிரதமருடனான சந்திப்பின் போது, இந்தோ-பசிபிக் பிராந்திய வளர்ச்சி, விநியோகச் சங்கிலி பின்னடைவு, வர்த்தகம், டிஜிட்டல் பொருளாதாரம் ஆகியவை குறித்து ஆலோசிக்கப்பட்டதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. ‘கதிசக்தி’ திட்டத்தை தொடங்கி வைத்தார் பிரதமர் மோடி
உள்கட்டமைப்பு திட்டங்களை விரைவாக நிறைவேற்றுவதற்கான ரூ.100 லட்சம் கோடி மதிப்பிலான ‘கதிசக்தி’ திட்டத்தை பிரதமர் மோடி தொடங்கி வைத்தார்.
2. ஜனநாயக அரசுகளின் தலைவராக 20 ஆண்டுகளை நிறைவு செய்த மோடி
குஜராத் முதல்-மந்திரி, இந்தியாவின் பிரதமர் என ஜனநாயக அரசுகளின் தலைவராக 20 ஆண்டுகளை பிரதமர் மோடி நேற்று நிறைவு செய்துள்ளார். இதையொட்டி அவருக்கு பா.ஜனதா தலைவர்கள் பலர் வாழ்த்து தெரிவித்து உள்ளனர்.
3. ஸ்வாமித்வா திட்டம் கிராமங்களை மேம்படுத்துவதற்கான புதிய மந்திரம் - பிரதமர் மோடி உரை
மத்திய பிரதேசத்தில் நடைபெற்ற ஸ்வாமித்வா திட்ட விழாவில் பிரதமர் மோடி வீடியோ கான்பரன்சிங் வழியாக பங்கேற்றார்.
4. உலக நாடுகளை கவர்ந்த மோடியின் அமெரிக்க உரை!
கடந்த வாரம் பிரதமர் நரேந்திர மோடி மேற்கொண்ட அமெரிக்க சுற்றுப்பயணத்தில், ‘குவாட்’ உச்சி மாநாடு, 76-வது ஐ.நா. பொதுச்சபை கூட்டம், அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பைடன், துணை ஜனாதிபதி கமலா ஹாரீஸ் மற்றும் அமெரிக்க முன்னணி தொழிலதிபர்களுடன் சந்திப்பு ஆகிய நேரங்களில், அவருடைய பேச்சுவார்த்தை, ஆற்றிய உரைகள் எல்லாமே தனிச்சிறப்பு வாய்ந்ததாக அமைந்தன.
5. டெல்லி ‘சென்ட்ரல் விஸ்டா’ திட்டப்பணியை மோடி பார்வையிட்டது சிந்தனையற்ற செயல்: காங்கிரஸ்
சென்டரல் விஸ்டா திட்டப்பணியை பார்வையிட்டது சிந்தனையற்ற, உணர்வற்ற செயல் என காங்கிரஸ் செய்தித் தொடர்பாளர் பேசினார்.