தேசிய செய்திகள்

28-வது தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணைய தினம்: பிரதமர் மோடி உரை! + "||" + At NHRC foundation day event, PM Modi slams ‘selective interpretation’ of human rights

28-வது தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணைய தினம்: பிரதமர் மோடி உரை!

28-வது தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணைய தினம்: பிரதமர் மோடி உரை!
28-வது தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணைய தினத்தில் பிரதமர் மோடி பங்கேற்று உரையாற்றினார்.
புதுடெல்லி, 

தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணையத்தின் 28-வது நிறுவன தினமாக இன்று கொண்டாடப்பட்டு வருகிறது. முன்னதாக மனித உரிமைகளை மேம்படுத்தவும், பாதுகாக்கவும், மனித உரிமைகள் பாதுகாப்புச் சட்டம் 1993-ன் கீழ் அதே ஆண்டு அக்டோபர் 12-ம் தேதி தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணையம் அமைக்கப்பட்டது. மனித உரிமைகள் எந்த வகையில் மீறப்பட்டாலும் அதனைக் குற்றமாக எடுத்துக் கொள்ளும் இந்த ஆணையம், அது குறித்து விசாரணை நடத்துகிறது. மனித உரிமைகள் மீறப்பட்ட விஷயங்களில் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு இழப்பீடு வழங்குவதற்கும் இதர நிவாரணம் மற்றும்  தவறிழைத்த அரசு ஊழியர்களுக்கு எதிராக சட்டப்பூர்வ நடவடிக்கைகள் எடுப்பதற்கும் அரசு அதிகாரிகளுக்கு பரிந்துரை செய்கிறது.

இந்நிலையில் தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணையத்தின் 28-வது நிறுவன தின நிகழ்ச்சி நடைபெற்று வருகிறது. இதில் பிரதமர் நரேந்திர மோடி பங்கேற்றுள்ளார். காணொலி காட்சி வாயிலாக நடைபெறும் இந்த நிகழ்ச்சியில் பங்கேற்ற பிரதமர் மோடி சிறப்புரையாற்றினார். 

அப்போது பேசிய அவர், “"நான் இன்று விவாதிக்க விரும்பும் மனித உரிமைகளின் ஒரு அம்சம் உள்ளது. இந்த நாட்களில், மக்கள் தங்களுக்கு நன்மை பயக்கும் விதத்தில் மனித உரிமைகளை விளக்கத் தொடங்கியிருப்பதைக் காண்கிறோம். எவ்வாறாயினும், இந்த உரிமைகள் ஒரு அரசியல் கண்ணோட்டத்தில் பார்க்கப்படும்போது முற்றிலும் மீறப்படுகின்றன. இந்த தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட நடத்தை நமது ஜனநாயகத்திற்கு தீங்கு விளைவிக்கும். இத்தகைய மனநிலை மனித உரிமைகள் என்ற கருத்தாக்கத்தையும் பாதிக்கிறது.

அதனால்தான் அனைவருக்கும் அனைத்து திட்டங்களின் பயன்களும் கிடைப்பதை உறுதி செய்யும் குறிக்கோளுடன் நாங்கள் முன்னோக்கி செல்கிறோம். 'சப்கா சாத், சப்கா விகாஸ், சப்கா விஸ்வாஸ், சப்கா பிரயாஸ்' ஆகியவற்றுடன் தேசம் முன்னேறுகிறது. ஒரு வகையில், இது அனைவருக்கும் மனித உரிமைகளை உறுதி செய்வதற்கான அடிப்படைக் கொள்கையிலும் செயல்படுகிறது. அரசாங்கம் ஒரு திட்டத்தை தொடங்கினால் அது சிலருக்கு மட்டுமே பயனளிக்கும் என்றால், அது உரிமைகள் பிரச்சினையை எழுப்பும்

சுதந்திரத்திற்குப் பிறகும், நமது அரசியலமைப்பு சமத்துவம் குறித்த புதிய முன்னோக்கை உலகிற்கு அளித்தது. கடந்த தசாப்தங்களில், உலகம் பல முறை திசைதிருப்பப்பட்டது, ஆனால் இந்தியா அதன் கொள்கைகளுக்கு உறுதியாக இருந்தது. இன்று, இந்தியா தொழில் செய்யும் பெண்களுக்கு 26 வார ஊதியத்துடன் மகப்பேறு விடுப்பு வழங்கி வருகிறது. இது அடிப்படையில் பிறந்த குழந்தைகளின் உரிமைகளுக்கு பாதுகாப்பு வழங்குகிறது. 

பல ஆண்டுகளாக  முஸ்லீம் பெண்கள் முத்தலாக் சட்டத்திற்கு எதிராக சட்டங்களை கோரி வந்தனர். நாங்கள் முத்தலாக் சட்டத்தை உருவாக்கி அவர்களுக்கு புதிய உரிமைகளை வழங்கினோம். எங்கள் அரசும் முஸ்லிம் பெண்களை கட்டாயத்திலிருந்து விடுவித்தது. பெண்களின் பாதுகாப்புக்காக, 700-க்கும் மேற்பட்ட மாவட்டங்களில் மருத்துவம், காவல்துறை, மனநல ஆலோசனை மற்றும் சட்ட உதவி ஆகியவற்றை வழங்குவதற்காக ஒரு நிறுத்த மையங்கள் அமைக்கப்பட்டுள்ளன. 650 -க்கும் மேற்பட்ட விரைவு நீதிமன்றங்கள் அமைக்கப்பட்டுள்ளன, மேலும் கற்பழிப்பு போன்ற கொடூரமான குற்றங்களுக்கு மரண தண்டனை வழங்கப்படுகிறது” என்று பிரதமர் மோடி கூறினார்.