உலக செய்திகள்

உலகைச்சுற்றி... + "||" + Around the world ...

உலகைச்சுற்றி...

உலகைச்சுற்றி...
* வடகொரியா மீது ஏற்படுத்திய அதிகப்படியான நெருக்கடிதான் தக்க பலனை அளித்து உள்ளதாக வாஷிங்டன் வெள்ளை மாளிகை கூறுகிறது.
* மியான்மரில் ரோஹிங்யா முஸ்லிம் மக்கள் மீது வன்முறை கட்டவிழ்த்து விடப்பட்டதாக எழுந்து உள்ள குற்றச்சாட்டுகள் குறித்து அந்த நாட்டு அரசு வெளிப்படையான விசாரணை நடத்த வேண்டும் என்று ஐ.நா. பாதுகாப்பு கவுன்சில் வலியுறுத்தி உள்ளது.

* இந்தோனேசியாவில் ஜகார்த்தா புறநகரில் உள்ள முக்கிய சிறையில் ஏற்பட்ட பிணைக்கைதி நெருக்கடி, முடிவுக்கு கொண்டுவரப்பட்டு விட்டது என அந்த நாட்டின் போலீஸ் துறை அறிவித்து உள்ளது.

* ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட பாலஸ்தீன பகுதியில் இருந்து சிரியாவை குறிவைத்து இஸ்ரேல் விமானங்கள் ராக்கெட் தாக்குதல் நடத்தியதாக தகவல்கள் வெளியாகி உள்ளன.

* அமெரிக்க உளவு அமைப்பு சி.ஐ.ஏ.யின் புதிய தலைவராக கினா ஹாஸ்பெல் நியமனம் செய்யப்படுவதற்கு குடியரசு கட்சியின் மூத்த தலைவர்களில் ஒருவரும், செனட் எம்.பி.யுமான ஜான் மெக்கைன் எதிர்ப்பு தெரிவித்து உள்ளார். அவரது நியமனத்தை செனட் சபை நிராகரிக்க வேண்டும் என்று அவர் வலியுறுத்தி உள்ளார். 

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. உலகைச்சுற்றி...
அமெரிக்கா-சீனா இடையிலான வர்த்தக பேச்சுவார்த்தை சிறப்பாக நடந்து வருவதாக ஜனாதிபதி டிரம்ப் தெரிவித்துள்ளார்.
2. உலகைச்சுற்றி...
* வெனிசூலாவில் அதிபர் நிகோலஸ் மதுரோவை பதவி விலக வலியுறுத்தி எதிர்க்கட்சியினர் நடத்தி வரும் போராட்டங்கள் குறித்து, செய்திகளை சேகரித்து வெளியிட்டதற்காக வெளிநாடுகளை சேர்ந்த 5 பத்திரிகையாளர்களை போலீசார் கைது செய்தனர். அவர்கள் நாடு கடத்தப்படுகிறார்கள்.
3. உலகைச்சுற்றி...
* சிரியாவில் அமெரிக்க படை விலகினாலும், பிரான்ஸ் படை தொடர்ந்து இருக்கும் என அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
4. உலகைச்சுற்றி...
* தீபாவளி பண்டிகையையொட்டி, ஐ.நா. அஞ்சல் முகமை சிறப்பு தபால் தலை வெளியிட்டு சிறப்பு செய்துள்ளது. இதற்காக இந்தியாவின் நிரந்தர பிரதிநிதி அக்பருதீன் நன்றி தெரிவித்துக்கொண்டுள்ளார். இதற்கிடையே தீபாவளி வாழ்த்து தெரிவித்து அமெரிக்க வெளியுறவு மந்திரி மைக் பாம்பியோ செய்தி வெளியிட்டார். அதில் அவர் இருளை ஒளி வீழ்த்தி வெற்றி கண்டதைக் கொண்டாடும் பண்டிகை தீபாவளி என கூறி உள்ளார்.

ஆசிரியரின் தேர்வுகள்...