உலக செய்திகள்

செவ்வாய் கிரகத்தில் உயிர் வாழ்வதற்கு போதுமான ஆக்சிஜன் மூலக்கூறு இருக்கலாம் - ஆய்வில் தகவல் + "||" + Mars might just have enough molecular oxygen to support life, claims new study

செவ்வாய் கிரகத்தில் உயிர் வாழ்வதற்கு போதுமான ஆக்சிஜன் மூலக்கூறு இருக்கலாம் - ஆய்வில் தகவல்

செவ்வாய் கிரகத்தில் உயிர் வாழ்வதற்கு போதுமான ஆக்சிஜன் மூலக்கூறு இருக்கலாம் - ஆய்வில் தகவல்
செவ்வாய் கிரகத்தில் உயிர் வாழ்வதற்கு போதுமான ஆக்சிஜன் மூலக்கூறு இருக்கலாம் என புதிய ஆய்வின் மூலம் தெரியவந்து உள்ளது.
வாஷிங்டன்,

நாசா கடந்த 2012-ம் ஆண்டு ஆகஸ்டு மாதம் கியூரியாசிட்டி (Curiosity rover) என்ற நடமாடும் ஆய்வுக்கூடம் ஒன்றை செவ்வாய் கிரகத்துக்கு அனுப்பியது.

செவ்வாய் கிரகத்தின் மேற்பரப்பில் மணிக்கு சராசரியாக சுமார் 30 மீட்டர் பயணிக்கக் கூடிய கியூரியாசிட்டி ரோவரின் இலக்கு செவ்வாய் கிரகத்திலுள்ள மண் மற்றும் பாறைகளைக் குடைந்து எடுக்கப்பட்ட மாதிரிகளில், அவற்றின் தோற்றம், அமைப்பு மற்றும் ரசாயன மூலக்கூறுகள் ஆகியவற்றை ஆய்வு செய்வது. இதன் மூலம், செவ்வாய் கிரகத்தின் தற்போதைய மற்றும் பல்லாயிரம் ஆண்டுகளுக்கு முந்தைய சுற்றுச்சூழல் எப்படி இருந்தது என்பதையும், அங்கு உயிர்களின் அடிப்படை மூலக்கூறுகளில் ஒன்றான கரி (carbon) மற்றும் அதன் இதர வகைகள் இருக்கின்றனவா என்பதையும் பல்வேறு ஆய்வுகள் மூலம் கண்டறிவதே கியூரியாசிட்டி ரோவரின் நோக்கம் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

மிகவும் முக்கியமாக கடந்த 5 வருடங்களாக செவ்வாய் கிரக மாதிரிகளில் பல்வேறு ஆய்வுகளை மேற்கொண்ட கியூரியாசிட்டி ரோவர் செவ்வாய் கிரகம் தொடர்பான பல அறிவியல் உண்மைகளைக் கண்டறிந்துள்ளது. அந்த வரிசையில் தற்போது செவ்வாய் கிரகம் குறித்த முக்கியமான உண்மையை கண்டறிந்து உள்ளது.

கியூரியாசிட்டி  மாங்கனீசு ஆக்ஸைடு  கண்டுபிடிப்புடன் தொடங்கியது, இது அதிகமான ஆக்ஸிஜனை உற்பத்தி செய்யக்கூடிய இரசாயன கலவைகள் ஆகும்.

செவ்வாய் கிரகத்தின் மேற்பரப்புக்கு கீழே உள்ள உப்பு நீர்,  பல்லாயிரக்கணக்கான ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் பூமியில் உருவான நுண்ணுயிரியல் வாழ்க்கைக்கு உதவுவதற்கு போதுமான ஆக்ஸிஜன்  மூலக்கூறுகளை வைத்திருக்க முடியும் என ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

உயர் செறிவு  உள்ள உப்பை கண்டுபிடித்தோம்  "உப்பு அதிக செறிவுள்ள நீர்  "செவ்வாய் கிரகத்தில் நுண்ணுயிரிகளுக்கு தேவையான  ஆக்ஸிஜனைக் கொண்டிருக்கலாம்   என கலிபோர்னியாவின் ஜெட் புரோபல்சன் ஆய்வகத்தின் தத்துவார்த்த இயற்பியலாளர் வல்டா ஸ்டேமன்கோவிக் கூறினார்.

இன்றும் கடந்த காலத்திலும்  செவ்வாய் கிரகத்தில் உயிர் வாழக்கூடிய சாத்தியக்கூறுகளை பற்றிய நமது புரிதலை இந்த கண்டுபிடிப்பு  முழுமையாகப் புரட்டி போட்டு உள்ளது. இப்போது வரை நுண்ணுயிரி உயிரை காப்பாற்றுவதற்கு செவ்வாய் கிரகத்தில் ஆக்ஸிஜன் அளவு குறைவாக இருப்பதாக கருதப்பட்டது.

வளிமண்டலத்தில் அதன் அரிதான தன்மை காரணமாக ஆக்சிஜன் உயிர்வாழ்வதற்கான (0.14 சதவீதம்) ஒரு பாத்திரத்தை வகிக்க முடியும் என்று நாம் நினைத்ததில்லை என வல்டா ஸ்டேமன்கோவிக் கூறி உள்ளார்.

ஒப்பீட்டின் மூலம்  வாழ்க்கை கொடுக்கும் எரிவாயு நாம் சுவாசிக்கும் காற்று 21 சதவீதம் வரை உள்ளது. பூமியில் காற்றுள்ள  அதாவது ஆக்ஸிஜன் சுவாசம் - உயிர்கொல்லி வடிவங்கள் ஒளிச்சேர்க்கைகளுடன் இணைந்து உருவானது, இது CO2 ஐ O2 ஆக மாற்றியமைக்கிறது. 2.35 பில்லியன் ஆண்டுகளுக்கு முன்பு சில கிரேட் ஆக்ஸிஜனேஷன் நிகழ்வு என்று சொல்லப்பட்ட பின்னர், குறிப்பிடத்தக்க வாழ்க்கை தோற்றத்தில் இந்த வாயு முக்கிய பங்கைக் கொண்டிருந்தது.

ஆனால் நமது கிரகமானது நுண்ணுயிரிகளை - கடல் மட்டத்தில், கொதிக்கும் வெப்பமண்டலங்களில் - ஆக்ஸிஜன் இல்லாத சூழலில் வாழ்கிறது. "அதனால்தான் - செவ்வாய் கிரகத்தில் நாம் வாழ்ந்ததைப் பற்றி நினைத்தோம் - காற்றில்லா வாழ்வுக்கான திறனை நாம் ஆய்வு செய்தோம்  என ஸ்டேமன்கோவிக் கூறினார்.