உலக செய்திகள்

இஸ்லாமியர்களின் புனிதத் தலமான மெக்காவின் முதல் புகைப்படம் ஏலம் + "||" + Eye on the Hajj: Mystery lensman who took first photos of Makkah

இஸ்லாமியர்களின் புனிதத் தலமான மெக்காவின் முதல் புகைப்படம் ஏலம்

இஸ்லாமியர்களின் புனிதத் தலமான மெக்காவின் முதல் புகைப்படம் ஏலம்
இஸ்லாமியர்களின் புனிதத் தலமான மெக்காவின் முதல் புகைப்படம் இந்திய மதிப்பில் 2 கோடி ரூபாய்க்கு ஏலம் போனது.
பின்லாந்தைச் சேர்ந்த புகைப்படக் கலைஞர் கிறிஸ்டியன் ஸ்னொக் ஹர்கிரன்ஜே  என்பவர்  மெக்காவைப் பற்றியும், அங்கு வாழும் மக்களைப் பற்றியும் 1884-1885 ஆம் ஆண்டுகளில் தனது அனுபவம் குறித்து  கடந்த 1889ம் ஆண்டில் புத்தகம் எழுதினார்.

அந்தப் புத்தகத்திற்காக மெக்காவை முதன்முதலில்  அப்துல் கபார் என்பவர் புகைப்படம் எடுத்தார். மேலும் அங்கு வாழ்ந்த சில மக்களையும் பாரம்பரியம் மாறாமல் புகைப்படம் எடுத்திருந்தார். 1884-1885 ஆண்டுகளில் மெக்காவில் தனது அனுபவங்களை கபார் பதிவு செய்தார்.

1886 மற்றும் 1889 ஆம் ஆண்டுகளுக்கு இடையில், மெக்கா மற்றும் அதன் மக்கள் குறித்து  250 புகைப்படங்கள் மற்றும் ஹஜ் வரௌம் இஸ்லாமியர்களின்   புகைப்படங்கள் ஆகியவற்றை எடுத்து உள்ளார். கபாரின்  படைப்பு  கலை திறமையை வெளிக்காட்டியதாக ஹர்கிரன்ஜே தனது புத்தகத்தில் அதனை போட ஒப்புகொண்டார்.

புக்கி படம் எடுப்பது மட்டுமின்றி கபார் ஒரு பல் மருத்துவர், காவலாளர், துப்பாக்கித் தயாரிப்பாளர் மற்றும் தங்கம் மற்றும் வெள்ளி ஆகியவற்றின் ஒரு சித்திர வேலைப்பாட்டாளாராகவும் பணிபுரிந்தார். கபார் மேலும் புகைப்பட தொழில்நுட்பம் குறித்து அறிய ஆர்வம்  காட்டினார்.  அவரது சொந்த புகைப்படம்  ஸ்டூடியோவைப் ஹர்கிரன்ஜே பயன்படுத்துவதற்கு  வழங்கினார்.

எனினும், அவரது மிகுந்த  நவீன புகைப்படநுட்ப ஆர்வம்  ஹர்கிரன்ஜேவால் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது.

இந்நிலையில் மெக்காவின் புகைப்படம் இந்தோனேஷியாவில் சமீபத்தில் ஏலம் விடப்பட்டது. அப்போது அந்தப் புகைப்படம் இந்திய மதிப்பில் கிட்டத்தட்ட 2 கோடி ரூபாய்க்கு ஏலம் எடுக்கப்பட்டது.

கபாரின் எஞ்சியுள்ள வெளியிடப்படாத படைப்புகள் அல்லது குறைந்தபட்சம் அவருக்குக் கூறும் படங்கள், நெதர்லாந்தில் உள்ள லைடென் பல்கலைக்கழக நூலகத்தில்  ஸ்னொக் ஹர்கிரன்ஜே -ன் காப்பகங்களில் பாதுகாக்கப்படுகிறது  டச்சு புகைப்படக்காரரின் பெயரில் படைப்புகள்  பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது.

ஹஜ் பருவத்தின் போது யாத்ரீகர்களின் புகைப்படங்களின் முதல் பெரிய தொகுப்பு  1889 ஆம் ஆண்டு வெளியிடப்பட்டது, ஹர்கிரன்ஜே   கபாரை  "நான் மக்காவில் இருந்த டாக்டர்" என்று மட்டுமே குறிப்பிட்டுள்ளார்.

இந்த  மொத்த சேகரிப்பு £ 120,000 ($ 160,000) மதிப்புடையது, மேலும் மெக்காவில் கிஸ்வத் அல் கபாவின் முதல் புகைப்படத்தையும் உள்ளடக்கியது, மசூதி மற்றும் புனித கபாவின் படங்கள், அரபாத் மலையில் உள்ள இஸ்லாமியர்களின்  கூடாரங்கள் மற்றும் மதீனாவின் நபி மசூதி ஆகியவையும் இடம் பெற்று உள்ளன.