உலக செய்திகள்

சூடானில் ராணுவம்-பொதுமக்கள் இடையே அதிகாரப் பகிர்வு ஒப்பந்தம் + "||" + In Sudan, Power-sharing agreement between the military and civilians

சூடானில் ராணுவம்-பொதுமக்கள் இடையே அதிகாரப் பகிர்வு ஒப்பந்தம்

சூடானில் ராணுவம்-பொதுமக்கள் இடையே அதிகாரப் பகிர்வு ஒப்பந்தம்
சூடானில் ராணுவம்-பொதுமக்கள் இடையே அதிகாரப் பகிர்வு ஒப்பந்தம் கையெழுத்தானது.
கார்டூம்,

சூடானில் 30 ஆண்டுகளாக அதிபராக இருந்த ஒமர் அல் பஷீருக்கு எதிராக மக்கள் போராட்டம் வெடித்ததால் கடந்த ஏப்ரல் மாதம் அவரை கைது செய்து ராணுவம் ஆட்சியை கைப்பற்றியது. 3 ஆண்டு களுக்குள் ஜனநாயக முறையில் புதிய ஆட்சி பொறுப்பேற்பதற்கு வழிவகை செய்யப்படும் என ராணுவம் அறிவித்தது.


ஆனால் மக்களாட்சிக்கு ஆதரவாக போராட்டங்கள் தொடர்ந்தன. ஆயிரக் கணக்கான மக்கள் வீதிகளில் இறங்கி ராணுவத்துக்கு எதிராக போராட்டம் நடத்தியதில் பெரும் வன்முறை வெடித்தது. இது சர்வதேச கண்டனங்களுக்கு வழிவகுத்தது. இதையடுத்து ராணுவமும், பொதுமக்களும் இணைந்து ஆட்சியை வழிநடத்தவும், குறிப்பிட்ட காலத்துக்குள் தேர்தலை நடத்த முடிவு செய்யவும் பேச்சுவார்த்தை நடந்து வந்தது.

இந்த நிலையில், பல்வேறு கட்ட பேச்சுவார்த்தைகளுக்கு பிறகு இடைக்கால ராணுவ சபை மற்றும் பொதுமக்கள் தரப்பிலான எதிர்க்கட்சி கூட்டணி ஆகிய 2 அமைப்புகளும் அதிகாரத்தை பகிர்ந்துகொள்ளும் வரலாற்று சிறப்பு மிக்க ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டன.

வரலாற்று சிறப்பு மிக்க இந்த ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திடும் விழாவில் தெற்கு சூடான் நாட்டின் அதிபர், எத்தியோப்பியா மற்றும் எகிப்து நாடுகளின் பிரதமர்கள் உள்ளிட்ட முக்கிய தலைவர்கள் பங்கேற்றனர். அதிகாரப்பகிர்வு ஒப்பந்தம் கையெழுத்தானதை சூடான் மக்கள் வரவேற்று ஆரவாரமாக கொண்டாடி வருகின்றனர்.

இந்த ஒப்பந்தத்தின் கீழ், பொதுமக்கள் தரப்பில் 6 பேர் மற்றும் 5 ராணுவ தளபதிகள் அடங்கிய ஒரு இறையாண்மை சபை, தேர்தல் வரை நாட்டை வழி நடத்தும். சபைத் தலைவரை 3 ஆண்டுகளுக்கு ஒரு முறை மாற்ற இருதரப்பினரும் ஒப்புக்கொண்டுள்ளனர். பொதுமக்கள் பரிந்துரைத்த ஒரு பிரதமர் அடுத்த வாரம் நியமிக்கப்பட உள்ளார்.


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. ஆதார் புகைப்படம் எடுக்க, திருத்தம் செய்வதற்கு, டோக்கன் வாங்க விடிய, விடிய காத்திருக்கும் பொதுமக்கள்
ஆதார் புகைப்படம் எடுக்கவும், திருத்தம் செய்வதற்கும் டோக்கன் வாங்க பொதுமக்கள் விடிய, விடிய காத்திருப்பதால் கடும் அவதிப்படுகின்றனர்.
2. திருவள்ளூர் - பொதுமக்கள் குறை தீர்க்கும் நாள் கூட்டம்
திருவள்ளூர் கலெக்டர் அலுவலக கூட்டரங்கில், பொதுமக்கள் குறைதீர்க்கும் நாள் கூட்டம் நடைபெற்றது.
3. வங்காளதேசத்திலிருந்து இந்தியாவிற்குள் நுழைய முயற்சி செய்த 26 பேர் கைது
வங்காளதேசத்திலிருந்து இந்தியாவிற்குள் நுழைய முயற்சி செய்த 26 பேர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.
4. பெரம்பலூர் சிலோன் காலனியில் கால்வாய்களை சீரமைக்கக்கோரி நகராட்சி அலுவலகத்தை முற்றுகையிட்ட பொதுமக்கள்
பெரம்பலூர் சிலோன் காலனியில் கால்வாய்களை சீரமைக்கக் கோரி நகராட்சி அலுவலகத்தை பொதுமக்கள் முற்றுகையிட்டதால் பரபரப்பு ஏற்பட்டது.
5. சுடுகாட்டிற்கு நிரந்தர பாதை அமைக்க கோரி பெரம்பலூர் கலெக்டர் அலுவலகத்தை முற்றுகையிட்ட பொதுமக்கள்
சுடுகாட்டிற்கு நிரந்தர பாதை அமைத்து தரக்கோரி பெரம்பலூர் கலெக்டர் அலுவலகத்தை பொதுமக்கள் முற்றுகையிட்டனர்.