உலக செய்திகள்

காஷ்மீர் பற்றி தவறான தகவல்கள் பரவி வருவதாக காஷ்மீர்-அமெரிக்க உயர்மட்ட அமைப்பு கருத்து + "||" + Misinformation being spread on J&K, says top Kashmiri-American body

காஷ்மீர் பற்றி தவறான தகவல்கள் பரவி வருவதாக காஷ்மீர்-அமெரிக்க உயர்மட்ட அமைப்பு கருத்து

காஷ்மீர் பற்றி தவறான தகவல்கள் பரவி வருவதாக காஷ்மீர்-அமெரிக்க உயர்மட்ட அமைப்பு கருத்து
காஷ்மீருக்கு சிறப்பு அந்தஸ்து வழங்கும் 370-வது பிரிவை ரத்துசெய்ததன் மூலம் காஷ்மீரில் ஆயுத வன்முறைக்கு வழிவகுக்கும் என தவறான தகவல்கள் பரப்பப்பட்டு வருவதாக காஷ்மீர்-அமெரிக்க அமைப்பு ஒன்று குற்றம்சாட்டி உள்ளது.
வாஷிங்டன்,

அமெரிக்கவை அடிப்படையாக  கொண்ட காஷ்மீரின் செல்வாக்கு மிக்க காஷ்மீர் வெளிநாட்டு சங்கம் கூறி இருப்பதாவது :-

"இந்திய அரசாங்கத்தால் 370 மற்றும் 35 ஏ பிரிவுகள்  ரத்து செய்தது குறித்து  தவறான பிரச்சாரங்கள் செய்யப்படுகின்றன. தவறான தகவல்களால் பரவலான குழப்பங்கள் மற்றும் அச்சங்கள் பரப்பப்படுகின்றன.

காஷ்மீரில் வாழும் மக்களுக்கு இணையம் மற்றும் தொலைபேசி இணைப்புகள் துண்டிக்கப்படுவது போன்ற எந்தவொரு அநீதியையும் கண்டனம் செய்வது மனித இயல்பு என்றாலும், “பிராந்தியத்தின் சிறுபான்மையினரான எங்களின் விதியை வடிவமைத்த இந்த கட்டுரைகளின் உட்பொருளைப் புரிந்துகொள்வதும் விவேகமானதாகும். 

370 மற்றும் 35 ஏ சட்ட பிரிவிகள் அனைத்து பூர்வீக காஷ்மீர்  சிறுபான்மையினருக்கும் - சூஃபி முஸ்லிம்கள், ஷியா முஸ்லிம்கள், அஹ்மதி முஸ்லிம்கள், தலித்துகள், குஜ்ஜார்கள், காஷ்மீர் இந்துக்கள் (பொதுவாக காஷ்மீரி பண்டிதர்கள் என்று அழைக்கப்படுபவர்கள்), காஷ்மீர் சீக்கியர்கள் மற்றும் புத்த மதத்தினர் ஆகியோருக்கு எதிராக மிகவும் பாரபட்சமாக இருந்தன. பெரும்பான்மையான, சன்னி முஸ்லிம்கள் இந்த பிரிவின் மூலம் சலுகை பெற்றனர்.

பிரிவு 370 மற்றும் 35 ஏ ஆகியவை காஷ்மீரில் ஆயுத வன்முறையை பெருக்க அனுமதித்தன. எல்லை தாண்டி போர்க்குணமிக்க குழுக்களுக்கு நிதியளித்தல், ஆயுதங்கள் மற்றும் பயிற்சி அளிப்பதன் மூலம் பாகிஸ்தானால் இதைப் பயன்படுத்திக் கொள்ள முடிந்தது.

காஷ்மீர் இந்துக்கள் பள்ளத்தாக்கிலிருந்து உடனடியாக வெளியேறும்படி அல்லது அதன் விளைவுகளை எதிர்கொள்ளுமாறு கேட்டு துண்டு பிரசுரங்கள் வெளியிடப்பட்டன.

காஷ்மீர் இந்துக்கள் மற்றும் சீக்கியர்களின் குறிவைக்கப்பட்ட கொலைகள், சிறுபான்மை சமூகங்களுக்கு காஷ்மீர் பள்ளத்தாக்கில் வரவேற்பு இல்லை என்று ஒரு தெளிவான செய்தியை விவரிக்கும் அறிக்கையை  இந்த அமைப்பு  அமெரிக்க பத்திரிகைகளுக்கு தனது அறிக்கையின் மூலம் தெரிவித்துள்ளது.

"எங்கள் சொந்த குடும்ப உறுப்பினர்களின் கொலைகள் மற்றும்  கற்பழிப்புகளுக்கு சாட்சி அளிக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் பயங்கரவாதத்தின் கொடூரத்தை நாங்கள்  தாங்கிக் கொண்டோம். எங்கள் சமூக உறுப்பினர்கள் கொடூரமாக கொல்லப்பட்டனர், பல வீடுகள், வணிக நிறுவனங்கள் மற்றும் கோவில்கள் அழிக்கப்பட்டன. நாங்கள் எங்கள் சொந்த நாட்டில் அகதிகளாக மாறினோம், சிலர் கூடார முகாம்களில் வாழ வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருந்தனர்.

ஜம்மு-காஷ்மீருக்கு சிறப்பு அந்தஸ்தை வழங்கிய இந்த பிரிவுகளை ரத்து செய்வது அனைவருக்கும் சமமான வாய்ப்புகளையும், நீண்ட காலமாக புறக்கணிக்கப்பட்டுள்ள லடாக் போன்ற பிராந்தியங்களின் வளர்ச்சிக்கு ஒரு வாய்ப்பையும் வழங்கும் என்று நம்புவதாக இந்த அமைப்பு தெரிவித்துள்ளது.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. காஷ்மீர் சிறப்பு அந்தஸ்து ரத்தை திரும்ப பெறக்கோரி பாகிஸ்தான் நாடாளுமன்றத்தில் தீர்மானம் நிறைவேற்றம்
காஷ்மீரில் சிறப்பு அந்தஸ்து ரத்து செய்யப்பட்டதை திரும்ப பெறக்கோரி, பாகிஸ்தான் நாடாளுமன்றத்தில் தீர்மானம் நிறைவேற்றப்பட்டது.
2. காஷ்மீர் விவகாரம், குடியுரிமை திருத்த சட்டம்:ஐரோப்பிய நாடாளுமன்றத்தில் வாக்கெடுப்பு
காஷ்மீர் சிறப்பு அந்தஸ்து ரத்து, குடியுரிமை திருத்த சட்டம் குறித்த தீர்மானம் குறித்து ஐரோப்பிய நாடாளுமன்றத்தில் வாக்கெடுப்பு நடைபெறுகிறது.