உலக செய்திகள்

மும்பை தாக்குதலுக்கு நிதி: மூன்று பயங்கரவாதிகளுக்கு பாகிஸ்தான் நீதிமன்றம் சிறைத்தண்டனை + "||" + Pakistan jails three accused of financing Mumbai attacks

மும்பை தாக்குதலுக்கு நிதி: மூன்று பயங்கரவாதிகளுக்கு பாகிஸ்தான் நீதிமன்றம் சிறைத்தண்டனை

மும்பை தாக்குதலுக்கு நிதி: மூன்று பயங்கரவாதிகளுக்கு பாகிஸ்தான் நீதிமன்றம் சிறைத்தண்டனை
மும்பை தாக்குதலுக்கு நிதியளித்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட மூன்று பயங்கரவாதிகளுக்கு பாகிஸ்தான் நீதிமன்றம் சிறைத்தண்டனை வழங்கி உள்ளது.

இஸ்லாமாபாத்

2008 மும்பை தாக்குதலில் அமெரிக்கர்கள் மற்றும் பிற வெளிநாட்டினர் உட்பட 160 பேர் கொல்லப்பட்டனர். இந்த தாக்குதல்களுக்கு மூளையாக இருந்ததாக இந்தியாவும் அமெரிக்காவும் குற்றம் சாட்டிய ஜமாத்-உத்-தாவா (ஜுஐடி)  மூன்று பயங்கரவாதிகளுக்கு பாகிஸ்தானில் உள்ள நீதிமன்றம் சிறைத்தண்டனை விதித்துள்ளது.


மாலிக் ஜாபர் இக்பால் மற்றும் அப்துல் சலாம் ஆகியோருக்கு தலா 16 ஆண்டு தண்டனைகள் நான்கு குற்றச்சாட்டுகளுக்கு வழங்கப்பட்டது. மூன்றாவது நபர் ஹபீஸ் அப்துல் ரஹ்துமான் மக்கி ஒரு குற்றச்சாட்டில் ஒன்றைரை ஆண்டுகள் தண்டனை விதிக்கப்பட்டு உள்ளது.

இந்த மூன்று பேரும் பிப்ரவரி மாதம் மொத்தம் 11 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை அனுபவித்த ஹபீஸ் சயீத்தின் கூட்டாளிகள்.

2011 ஆம் ஆண்டின் அமெரிக்க பொருளாதாரத் தடைகளால் இக்பாலை எல்.டி.யின் இணை நிறுவனர் மற்றும் அதன் நிதி நடவடிக்கைகளுக்கு பொறுப்பானவர் என்று விவரிக்கிறது. மும்பை தாக்குதலுக்குப் பின்னர் சயீத் கைது செய்யப்பட்டு, அதன் செமினரிகளின் வலையமைப்பை நடத்தி வந்த சுருக்கமான காலங்களில் குழுவின் இடைக்காலத் தலைவராக சலாம் இருந்தார்.

உலகளாவிய நிதி கண்காணிப்புக் குழுவான நிதி நடவடிக்கை பணிக்குழு (FATF) பயங்கரவாத நிதியுதவியைக் கட்டுப்படுத்தத் தவறியதற்காக பாகிஸ்தானை டுப்புப்பட்டியலில் வைக்கப்படுவதைத் தவிர்ப்பதற்காக செப்டம்பர் மாத காலக்கெடுவுக்கு முன்னதாக இந்த தண்டனை விதிக்கப்படுகிறது. பயங்கரவாதத்திற்கு நிதியளித்தவர்கள் மீது வழக்குத் தொடரவும், பயங்கரவாத நிதியுதவிகளைக் கண்காணிக்கவும் நிறுத்தவும் உதவும் சட்டங்களை இயற்றவும் பாகிஸ்தானுக்கு கண்காணிப்புக் குழு அழைப்பு விடுத்துள்ளது.தொடர்புடைய செய்திகள்

1. மும்பை தாக்குதல் குற்றவாளி ராணாவை ஜாமீனில் விடுவிக்க அமெரிக்க வக்கீல் எதிர்ப்பு
மும்பை தாக்குதல் குற்றவாளி தஹாவூர் ராணாவை ஜாமீனில் விடுவித்தால் இந்தியாவுடனான உறவு பாதிக்கப்படும் என்று அமெரிக்க அரசு வக்கீல் எதிர்ப்பு தெரிவித்துள்ளார்.