உலக செய்திகள்

குவாட் வெளியுறவு அமைச்சர்கள் கூட்டம் : பிராந்திய ஒருமைப்பாடு மற்றும் இறையாண்மையை மதிக்க இந்தியா வலியுறுத்தல் + "||" + Quad: India committed to a rules-based world order, says MEA Jaishankar

குவாட் வெளியுறவு அமைச்சர்கள் கூட்டம் : பிராந்திய ஒருமைப்பாடு மற்றும் இறையாண்மையை மதிக்க இந்தியா வலியுறுத்தல்

குவாட் வெளியுறவு அமைச்சர்கள் கூட்டம் : பிராந்திய ஒருமைப்பாடு மற்றும் இறையாண்மையை மதிக்க இந்தியா வலியுறுத்தல்
குவாட் அமைப்பு கூட்டத்தில் விதிமுறைகளை அடிப்படையாகக் கொண்ட உலக ஒழுங்கிற்கு இந்தியா உறுதிபூண்டுள்ளது என்று இந்திய வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் ஜெய்சங்கர் தெரிவித்துள்ளார்.
டோக்கியோ

அமெரிக்கா, ஜப்பான் மற்றும் ஆஸ்திரேலியாவைச் சேர்ந்த இரண்டாவது குவாட் வெளியுறவு அமைச்சர்கள் கூட்டத்தில் கலந்து கொள்வதற்காக வெளியுறவு அமைச்சர் எஸ்.ஜெய்சங்கர் டோக்கியோவுக்கு இரண்டு நாள் பயணம்  மேற்கொண்டுள்ளார். இந்த பயணத்தின் போது, ஜெய்சங்கர் கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய் உள்ளிட்ட பல்வேறு பிரச்சினைகள் குறித்து தனது சகாக்களுடன் இருதரப்பு ஆலோசனைகளை நடத்துகிறார்.

இன்றைய குவாட் வெளியுறவு அமைச்சர்கள் கூட்டத்தின் போது, நான்கு நாடுகளின் வெளியுறவு அமைச்சர்கள் பிராந்திய பிரச்சினைகள் குறித்து விவாதித்தனர் மற்றும் அனைத்தையும் உள்ளடக்கிய இந்தோ-பசிபிக் பராமரிப்பதன் முக்கியத்துவத்தை கூட்டாக உறுதிப்படுத்தினர்.

குவாட் மந்திரி கூட்டத்தில் ஜெய்சங்கர் ஜப்பான் பிரதமர் யோஷிஹைட் சுகா மற்றும் பிற குவாட் வெளியுறவு அமைச்சர்களை சந்தித்தார்.  சிறப்பு கூட்டாட்சியின் இருதரப்பு மற்றும் உலகளாவிய பரிமாணங்களைப் பற்றி அவர் பேசினார்.

ஜெய்சங்கர் டோக்கியோவில் அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலர் மைக் பாம்பியோவை சந்தித்தார். கிழக்கு லடாக்கில் உண்மையான கட்டுப்பாட்டு வரிசையில் இந்தியாவுக்கும் சீனாவிற்கும் இடையில் அண்மையில் நடந்த மோதலுக்கு பின்னர் ஜெய்சங்கருக்கும் பாம்பியோவுக்கும் இடையிலான முதல் நபர் சந்திப்பு இதுவாகும்.

ஜெய்சங்கர் தனது தொடக்க உரையில் டோக்கியோவில் நடந்த நாற்புற பாதுகாப்பு உரையாடல் அல்லது குவாட் இரண்டாவது மந்திரி கூட்டத்தில் சீனாவின்  பெயரை குறிப்பிடாமல் தனது கருத்துக்களை தெரிவித்தார்.

இந்தியா-சீனா எல்லை நிலைப்பாட்டின் பின்னணியில், வெளிவிவகார அமைச்சர் எஸ்.ஜெய்சங்கர் இந்தியா ஒரு விதிமுறைகளை அடிப்படையாகக் கொண்ட உலக ஒழுங்கு, பிராந்திய ஒருமைப்பாடு மற்றும் இறையாண்மையை மதித்தல் மற்றும் மோதல்களை அமைதியான முறையில் தீர்ப்பதில் உறுதியாக உள்ளது என கூறினார்.

மேலும் அவர் பேசும் போது இந்த ஆண்டின் நிகழ்வுகள் "தொற்றுநோய் முன்னணியில் கொண்டு வந்த பல்வேறு சவால்களுக்கான பதில்களை ஒருங்கிணைப்பது ஒத்த எண்ணம் கொண்ட நாடுகளுக்கு எவ்வளவு இன்றியமையாதது" என்பதை நிரூபித்துள்ளது.

 துடிப்பான மற்றும் பன்மைத்துவ ஜனநாயக நாடுகளாக, சுதந்திரமான, திறந்த மற்றும் அனைத்தையும் உள்ளடக்கிய இந்தோ-பசிபிக் பராமரிப்பதன் முக்கியத்துவத்தை நமது நாடுகள் கூட்டாக உறுதிப்படுத்தியுள்ளன"இதில் ஆஸ்திரேலிய வெளியுறவு மந்திரி மரைஸ் பெய்ன், ஜப்பானிய வெளியுறவு மந்திரி தோஷிமிட்சு மொடேகி மற்றும் அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலர் மைக் பாம்பியோ ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.