உலக செய்திகள்

விண்வெளி குப்பைகள் எதிர்கால விண்வெளி முயற்சிகளை மிகவும் கடினமாக்கும் ராக்கெட் லேப் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி எச்சரிக்கை + "||" + Space is becoming too crowded, Rocket Lab CEO warns

விண்வெளி குப்பைகள் எதிர்கால விண்வெளி முயற்சிகளை மிகவும் கடினமாக்கும் ராக்கெட் லேப் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி எச்சரிக்கை

விண்வெளி குப்பைகள் எதிர்கால விண்வெளி முயற்சிகளை மிகவும் கடினமாக்கும் ராக்கெட் லேப் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி எச்சரிக்கை
விண்வெளி குப்பைகளால் விண்வெளி மிகவும் நெரிசலாகி வருகிறது. இது எதிர்கால விண்வெளி முயற்சிகளை மிகவும் கடினமாக்கும் என ராக்கெட் லேப் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி எச்சரித்து உள்ளார்.
நியூயார்க்

புவியின் மேற்பரப்பிலிருந்து சுமார் 100 கி.மீ. தொலைவில் உள்ள வெற்றிடம், விண்வெளி  என அழைக்கப்படுகிறது. பூமியின் மேற்பரப்பிலிருந்து சுமார் 200 முதல் 2,000 கி.மீ. தொலைவில் பல்வேறு நாடுகள் அனுப்பி வைத்துள்ள செயற்கைக் கோள்கள் இயங்குகின்றன.

தொலைக்காட்சி, இன்டர்நெட் மற்றும் ஜி.பி.எஸ். உள்ளிட்ட பல்வேறு  தொழில்நுட்பக் கருவிகள் மனிதனின் பல்வேறு தேவைகளுக்காக உருவாக்கப்பட்டன. அவை தொடர்ந்து இயங்க வேண்டுமானால் பல்வேறு வகையான செயற்கைக் கோள்களும், இதர விண்வெளி ஆய்வுக் கருவிகளும் விண்வெளிக்கு ஏவப்பட வேண்டும். ஒவ்வொரு நாட்டின்  ராணுவம், வணிகத்துறை, வங்கிகள் உள்பட அனைத்துப் பணிகளும் செயற்கைகோள்கள் மூலமே இப்போது இயங்குகின்றன.

ரஷியாவால் 1957 அக்டோபர் 4-ல் ஸ்புட்னிக்-1 என்னும் செயற்கைக்கோள் விண்ணுக்கு செலுத்தப்பட்டதன் மூலம் ஆரம்பமானதுதான் விண்வெளி யுகம்.   செயற்கைக்கோள்களில் பல செயலிழந்து போனபின்னர் அவை விண்வெளியிலேயே குப்பைகளாக மிதக்கத் தொடங்கி விடுகின்றன. அவற்றைத்தான் விண்வெளிக்குப்பை என்று சொல்கிறார்கள்.

மிகவும் பெரிய அளவுகொண்ட சுமார் 20,000 குப்பைகள் தற்போது விண்வெளியில் பூமியைச் சுற்றி வருவதாகக் கணித்துள்ளது நாசாவின் சமீபத்திய ஆய்வு ஒன்று.

விண்வெளிக் குப்பைகள் அனைத்தும், புவியீர்ப்புத்தன்மை காரணமாக பூமிக்கு வந்துவிடும். ஆனால், சில குப்பைகள் அல்லது துண்டுகள், பூமியிலிருந்து ஆயிரம் கிலோ மீட்டர் உயரத்தில் உள்ளன. அந்த உயரத்தில் இருந்து பூமிக்கு வர ஆயிரம் ஆண்டுகள் ஆகலாம். ஆனால் அவ்வளவு காலம் நம்மிடம் இல்லை. விண்வெளிக் குப்பைகளால் பெரும் பிரச்சினை ஏற்படுவதற்கு இன்னும் 10 அல்லது 20 ஆண்டுகள்தான் ஆகும் என '' என்று விண்வெளி மையத்தில் உள்ள விண்வெளிக் குப்பைகளை அகற்றும் அணியைச் சேர்ந்த ஜேசன் ஃபோர்ஷா கூறி உள்ளார்.

விண்வெளியில் சுழன்று வரும் இத்தகைய செயற்கைக்கோள் குப்பைகள் பூமிக்கு ஆபத்தை ஏற்படுத்துவது ஒருபுறம் இருக்க, செவ்வாய் கிரகம், நிலவு உள்ளிட்ட மனிதனின் அடுத்த புகலிடங்களாக மாறக்கூடிய கிரகங்களைத் தேடிச் செல்லும் விண்வெளி கப்பல்கள் உள்ளிட்டவை அவற்றின் இலக்கை அடைய விண்வெளி குப்பைகள் பெரும் தடையாகவும் மாறக்கூடும் என்று அஞ்சப்படுவதும் இங்கு குறிப்பிடத்தக்கது.

1978 ஆம் ஆண்டில், நாசா விஞ்ஞானி டொனால்ட் கெஸ்லர் விண்வெளியில் பேரழிவு தரக்கூடிய, அடுக்கு சங்கிலி எதிர்வினை பற்றி எச்சரித்தார். இன்று "கெஸ்லர் நோய்க்குறி கோட்பாடு  என்று அழைக்கப்படுகிறது. இந்த கோட்பாடு என்பது பூமிக்கு மேலே உள்ள இடம் ஒரு நாள் மிகவும் நெரிசலாக மாறக்கூடும். எனவே செயலில் உள்ள செயற்கைக்கோள்கள் விண்வெளியில் சுற்றும் கடந்த கால விண்வெளி ஆய்வுகளின் கழிவுகளால் மாசுபடுகிறது, இது எதிர்கால விண்வெளி முயற்சிகளை மிகவும் கடினமாக்குகிறது என்பதாகும்.

கடந்த வாரம் ராக்கெட் லேபின் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி பீட்டர் பெக் தங்கள் நிறுவனம் ஏற்கனவே விண்வெளியில் வளர்ந்து வரும் நெரிசலின் விளைவை அனுபவிக்கத் தொடங்கியுள்ளது என கூறினார்.

ராக்கெட் லேப் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி பீட்டர் பெக் கூறியதாவது:-

இப்போது விண்வெளியில் உள்ள பொருட்களின் கழிவுகளால் செயற்கைக்கோள்களை ஏவுவதற்கு ராக்கெட்டுகளுக்கு தெளிவான பாதையை கண்டுபிடிப்பது மிகவும் கடினமாக உள்ளது .ராக்கெட்டுகள் "இந்த செயற்கைக்கோள் கழிவுகளுக்கு இடையில் செல்ல முயற்சிக்க வேண்டும்.

பிரச்சினையின் ஒரு பகுதி என்னவென்றால், விண்வெளி பெரும்பாலும் கட்டுப்பாடற்றது. சர்வதேச உடன்படிக்கைக்கு கடைசியாக பரவலாக ஒப்புக் கொள்ளப்பட்டவை ஐந்து தசாப்தங்களில் புதுப்பிக்கப்படவில்லை, அது பெரும்பாலும் வணிக விண்வெளித் துறைக்கு விட்டுவிட்டது.

இலகுரக ராக்கெட்டுகளை உருவாக்க ராக்கெட் லேப் ஆரம்பிக்கபட்டது. ஸ்பேஸ்எக்ஸின் 230 அடி உயர பால்கான் ராக்கெட்டுகளை விட மிகச் சிறியது - இது சிறிய செயற்கைக்கோள்களின் தொகுதிகளை மாதாந்திர அல்லது வாராந்திர அடிப்படையில் விண்வெளிக்கு அனுப்புகிறது. 

2018 முதல், ராக்கெட் லேப் பல்வேறு வெற்றிகரமான ஆராய்ச்சி மற்றும் வணிக நோக்கங்களுக்காக 12 வெற்றிகரமான பயணங்கள் மற்றும் மொத்தம் 55 செயற்கைக்கோள்களை விண்வெளிக்கு அனுப்பியுள்ளது. கடந்த 12 மாதங்களில் சுற்றுப்பாதையில் போக்குவரத்து சிக்கல்கள் மிக மோசமானவையாக மாறிவிட்டன என்று பெக் கூறினார்.

ஸ்பேஸ்எக்ஸ் தனது ஸ்டார்லிங்க் விண்மீன் தொகுப்பை உருவாக்கியுள்ளது, இது 700 க்கும் மேற்பட்ட இணைய ஒளிரும் செயற்கைக்கோள்களை உள்ளடக்கியதாக வளர்ந்துள்ளது. இது ஏற்கனவே மிகப்பெரிய செயற்கைக்கோள் விண்மீன் தொகுப்பாகும், மேலும் மொத்தம் 12,000 முதல் 40,000 வரை செயற்கைக்கோள்களை உள்ளடக்கியதாக அதை வளர்க்க நிறுவனம் திட்டமிட்டுள்ளது. 1950 களின் பிற்பகுதியில் விண்வெளிப் பயணம் தொடங்கியதிலிருந்து மனிதர்கள் ஏவிய மொத்த செயற்கைக்கோள்களின் எண்ணிக்கையின் ஐந்து மடங்கு அதிகமாகும் இது.

விண்வெளியில் வெண்வெளி குப்பை அதிகரிப்பு  பேரழிவு தரக்கூடிய விளைவுகளை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் பல தசாப்தங்களாக எச்சரித்துள்ளனர்.

கெஸ்லரின் எச்சரிக்கை, விண்வெளி போக்குவரத்து மிகவும் அடர்த்தியாகிவிட்டால், இரண்டு பொருள்களுக்கு இடையில் ஒரு மோதல் ஒரு பேரழிவு தரும் சங்கிலி எதிர்வினைக்கு வழிவகுக்கும், இது பூமியைச் சுற்றியுள்ள இடத்தை ஒரு வேற்று கிரக தரிசு நிலமாக மாற்றும்.

ஒரு துண்டு குப்பைகள் ஒரு செயற்கைக்கோளைத் தாக்கும், மேலும் அந்த தாக்கம் - ஒரு கார் விபத்து போன்றது, ஒரு மணி நேரத்திற்கு 17,000 மைல் வேகத்தில் செல்லும் அது வெடித்து சிதறி ஆயிரகணக்கான குப்பைகளை ஏற்படுத்தும்.  அந்த புதிய துண்டுகள் சுற்றுப்பாதையில் உள்ள பிற பொருள்களைத் தாக்கும், அவை மற்ற பொருள்களைத் தாக்கும்.

ஏதாவது ஒரு செயற்கைக்கோள், ஏவுகணை ராக்கெட் சர்வதேச விண்வெளி நிலையத்தை கூட நாக் அவுட் செய்யலாம்.

பூமியின் சுற்றுப்பாதையின் பகுதிகள் ஏற்கனவே ஒரு முக்கியமான நெரிசலை எட்டியுள்ளதாக சில நிபுணர்கள் எச்சரிக்கின்றனர்.

ஸ்டார்லிங்க் செயற்கைக்கோள்களை சுற்றுப்பாதையில் உள்ள பிற பொருட்களின் வழியிலிருந்து தானாகவே கையாளும் திறனைக் கொண்டுள்ளது என்று ஸ்பேஸ் எக்ஸ் நிறுவனம் கூறுகிறது.

ஸ்பேஸ்எக்ஸின் விண்மீன் கூட்டம் மிகவும் நெரிசலான பகுதிகளை விட குறைந்த உயரத்தில் சுற்றுகிறது, இது நாசா மற்றும் சர்வதேச பங்காளிகள் 400 முதல் 650 மைல் உயரம் வரை மதிப்பிடுகிறது. சுற்றுச்சூழலைக் கண்காணிக்கும் கண்காணிப்பு செயற்கைக்கோள்களுக்கு இது ஒரு சிறந்த பகுதி

ஆனால் ஆஸ்டினில் உள்ள டெக்சாஸ் பல்கலைக்கழகத்தின் வானியல் இயற்பியலாளரும் விண்வெளி போக்குவரத்தில் முன்னணி நிபுணருமான மோரிபா ஜா கூறுகையில், பூமியின் சுற்றுப்பாதையில் சுமார் 750 மைல்களுக்கு கீழே ஒரு ஆபத்து மண்டலமாக மாறி வருகிறது.

விண்வெளியில் சாத்தியமான மோதல்களைக் கண்டறிய உதவும் ஒரு தரவுத்தளத்தை ஜா உருவாக்கியுள்ளார், மேலும் ஒவ்வொரு 20 நிமிடங்களுக்கும் ஒருவருக்கொருவர் ஆறு மைல்களுக்குள் எத்தனை பொருள்கள் கடந்து செல்லும் என்று எதிர்பார்க்க ஒரு ஆன்லைன் விளக்கப்படம் புள்ளிகளைப் பயன்படுத்துகிறது. கடந்த வருடத்தில், புள்ளிகள் எண்ண முடியாத அளவுக்கு அடர்த்தியாக வளர்ந்தன.

ஸ்பேஸ்எக்ஸ் மற்றும் ராக்கெட் லேப் உள்ளிட்ட அதிகமான செயற்கைக்கோள் ஆபரேட்டர்கள் மற்றும் ராக்கெட் நிறுவனங்கள், தங்கள் ராக்கெட்டுகள் மற்றும் செயற்கைக்கோள்களின் நிகழ்நேர இருப்பிடத் தரவைப் பகிர்ந்துகொண்டு, கணிப்புகளை இன்னும் துல்லியமாகச் செய்யும் என்று ஜா நம்புகிறார். எந்த நிறுவனமும் அவ்வாறு செய்யவில்லை.

இந்த ஆண்டு எந்தவிதமான மோதல்களும் ஏற்படவில்லை என்றாலும், இது ஒரு காலப்பகுதியாக மட்டுமே இருக்கக்கூடும் என்று ஜா எச்சரிக்கிறார்.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. சினிமா தியேட்டர், பார், மசாஜ் கிளப் என நவீன வசதிகளுடன் 400 அறைகள் என உருவாகும் விண்வெளி ஓட்டல்
சினிமா தியேட்டர், பார், மசாஜ் கிளப் என நவீன வசதிகளுடன்ம் 400 அறைகள் கொண்ட ஓட்டல் ஒன்று விண்வெளியில் உருவாகி வருகிறது.
2. அணு ஆயுத சோதனையில் சீனா தீவிரம்: அமெரிக்க ஆய்வாளர் தகவல்
அணு ஆயுத சோதனையில் சீனா தீவிரம் காட்டி வருவதாக அமெரிக்க ஆய்வாளர் தெரிவித்துள்ளார்.
3. 2024-அதிபர் தேர்தலில் மீண்டும் நான் போட்டியிடலாம்: அமெரிக்க முன்னாள் அதிபர் டிரம்ப்
அமெரிக்காவில் 2024- ஆம் ஆண்டு நடைபெற உள்ள அதிபர் தேர்தலில் தான் மீண்டும் போட்டியிடலாம் என முன்னாள் அதிபர் டிரம்ப் கூறியுள்ளார்.
4. அமெரிக்காவில் குடியிருப்பு பகுதியில் விழுந்து நொருங்கிய குட்டி விமானம் 3 பேர் பலி
அமெரிக்காவின் ஜார்ஜியா மாகாணம் கெயின்ஸ்வில்லே நகரிலுள்ள விமான நிலையத்தில் இருந்து ஒற்றை என்ஜின் கொண்ட குட்டி விமானம் ஒன்று புறப்பட்டது.‌
5. அமெரிக்கா - அலாஸ்காவில் நிலநடுக்கம்
அமெரிக்காவின் அலஸ்கா மாகாணத்தில் நிலநடுக்கம் உணரப்பட்டது.