உலக செய்திகள்

உலகளாவிய பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதி கண்காணிப்புக் குழு பாகிஸ்தானை சாம்பல் பட்டியலில் வைக்க வாய்ப்பு...? + "||" + Imran Khan’s problem matrix to get complicated with FATF verdict on Pak record

உலகளாவிய பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதி கண்காணிப்புக் குழு பாகிஸ்தானை சாம்பல் பட்டியலில் வைக்க வாய்ப்பு...?

உலகளாவிய பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதி கண்காணிப்புக் குழு பாகிஸ்தானை சாம்பல் பட்டியலில் வைக்க வாய்ப்பு...?
அக்டோபர் 2019 பரஸ்பர பிரச்சினையை மதிப்பீட்டு அறிக்கையின் (எம்இபி) அடிப்படையில் பாகிஸ்தானை சாம்பல் பட்டியலில் வைக்க வேண்டும் என்று உலகளாவிய பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதி கண்காணிப்புக் குழு முடிவு செய்யும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
இஸ்லாமாபாத்

பாகிஸ்தான் பிரதமர் இம்ரான் கான், ஏற்கனவே 11 எதிர்க்கட்சிகளின் கூட்டணியால் தனது தலைமைக்கு பெருகிவரும் சவாலை எதிர்கொண்டு வருகிறார். எதிர்கட்சிகள் இணைந்து நாடுமுழுவதும் கண்ட பிரசார கூட்டங்களுக்கு அழைப்பு விடுத்து உள்ளன.

இந்த் நிலையில் நிதி நடவடிக்கை பணிக்குழு (எஃப்ஏடிஎஃப்) பாகிஸ்தானை கண்காணித்து வருகின்றன. இது அவருக்கு மேலும் பிரச்சினையை அதிகரிக்கிறது. 

பயங்கரவாதத்தை நிறுத்த. அக்டோபர் 2019 பரஸ்பர பிரச்சினையை மதிப்பீட்டு அறிக்கையின் (எம்இபி) அடிப்படையில் பாகிஸ்தானை சாம்பல் பட்டியலில் வைக்க வேண்டும் என்று உலகளாவிய பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதி கண்காணிப்புக் குழு முடிவு செய்யும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. பரஸ்பர மதிப்பீட்டு அறிக்கை ஒவ்வொரு எட்டு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு உறுப்பு நாடுகளில் செய்யப்படுகிறது.

பாரிஸை தளமாகக் கொண்ட தூதர்கள் மற்றும் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிபுணர்களின் கூற்றுப்படி, அக்டோபர் 21-23 தேதிகளில் உலகளாவிய பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதி கண்காணிப்புக் குழு மெய்நிகர் கூட்டத்தை நடத்த உள்ளது.

அக்டோபர் 2019 பரஸ்பர மதிப்பீட்டு அறிக்கை அடிப்படையாகக் கொண்டு பாகிஸ்தானுக்கு ஒரு புதிய செயல் திட்டத்தை தயாரிக்கவும், முந்தைய 27-புள்ளி செயல் திட்டத்திற்காக பாகிஸ்தான் தொகுக்காத புள்ளிகளைச் சேர்க்கவும் வாய்ப்புள்ளது.

இதனை அரசியலாக்குவதாக பாகிஸ்தான் வழக்கமாக இந்தியாவை குற்றம் சாட்டினாலும், உண்மை என்னவென்றால், பாகிஸ்தானை தளமாகக் கொண்ட ஜெய்ஷ்-இ-முகமது  மற்றும் லஷ்கர்-இ-தொய்பா போன்ற பயங்கரவாத குழுக்கள் தொடர்ந்து ஜம்மு மற்றும் யூனியன் பிரதேசத்தில் உள்ள அப்பாவி பொதுமக்கள் மற்றும் பாதுகாப்பு படையினரை குறிவைத்து வருகின்றன. 

காஷ்மீர். 2016 பதான்கோட் விமானத் தாக்குதலில் முக்கிய குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களில் ஒருவரான காசிம் ஜான், இந்தியா முழுவதும் ஸ்லீப்பர் செல்களுடன் ஜம்மு-காஷ்மீரில் பயங்கரவாத தாக்குதல்களை கையாளுபவர். தடைசெய்யப்பட்ட லஷ்கர் இ தொய்பாவின் இணை நிறுவனர் ஹபீஸ் சயீத்தின் மகன் தல்ஹா, இந்தியாவுக்கு எதிரான பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளை தண்டனையுடன் திட்டமிட்டு செயல்படுத்துவதில் தீவிரமாக உள்ளார்.

ஆப்கானிஸ்தானில் போர்நிறுத்தத்திற்காக பேச்சுவார்த்தை நடத்துவதற்கும்,
 பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதி கண்காணிப்புக் குழுவில் சிறிது நிவாரணம் வாங்க முயற்சிப்பதற்கும் பிரதமர் இம்ரான் கான் தலிபான் மற்றும் ஹக்கானி நெட்வொர்க் இரண்டிலும் அதன் செல்வாக்கை செலுத்த முயற்சிக்கக்கூடும் என்று பாகிஸ்தான் பார்வையாளர்கள் நம்புகின்றனர். ஏற்கனவே, அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் இந்த ஆண்டு கிறிஸ்துமஸுக்கு முன்பு அமெரிக்க துருப்புக்கள் ஆப்கானிஸ்தானிலிருந்து திரும்பும் என  அறிவித்துள்ளார்.

எவ்வாறாயினும், பாகிஸ்தான் கணிசமான பணமோசடி மற்றும் பயங்கரவாத நிதி அபாயங்களை எதிர்கொள்கிறது என்று  நிதி கண்காணிப்புக் குழுவின் பரஸ்பர மதிப்பீட்டு அறிக்கை 2019 கூறி உள்ளது, மேலும் "ஐ.நா. பட்டியலிடப்பட்ட குழுக்கள் உட்பட பல பயங்கரவாத அமைப்புகள் பாகிஸ்தானில் செயல்படுகின்றன, இவை அனைத்தும் நேரடி ஆதரவு, பொது நிதி திரட்டல், இலாப நோக்கற்ற அமைப்புகளை துஷ்பிரயோகம் செய்தல் மற்றும் குற்றச் செயல்கள் மூலம் பல்வேறு வழிகளில் நிதி திரட்டுகின்றன.

முறையான மற்றும் முறைசாரா (முக்கியமாக ஹவாலா அல்லது ஹுண்டிஸ்) சேனல்கள் மூலம் நிதி பெறப்படுகிறது. பாகிஸ்தானின் புவியியல் நிலப்பரப்பு மற்றும் நுண்ணிய எல்லைகள் பயங்கரவாத நிதியுதவிக்கு அதன் பாதிப்பை அதிகரிக்கின்றன மற்றும் பணக் கடத்தலுடன் தொடர்புடைய அபாயங்களை உயர்த்துகின்றன என கூறி உள்ளது.