உலக செய்திகள்

ஹாங்காங்கில் சீன அரசுக்கு எதிராக போராடிய பத்திரிகை அதிபருக்கு சிறை + "||" + Jail for journalists fought against Chinese government in Hong Kong

ஹாங்காங்கில் சீன அரசுக்கு எதிராக போராடிய பத்திரிகை அதிபருக்கு சிறை

ஹாங்காங்கில் சீன அரசுக்கு எதிராக போராடிய பத்திரிகை அதிபருக்கு சிறை
சீனாவின் நேரடி கட்டுப்பாட்டில் இருக்கும் ஹாங்காங்கில் கடந்த 2019-ம் ஆண்டு சீனாவுக்கு எதிராக பெரிய அளவில் போராட்டம் வெடித்தது.

அதனைத் தொடர்ந்து ஹாங்காங்கில் ஜனநாயக சார்பு போராட்டங்களை இரும்புக்கரம் கொண்டு ஒடுக்கும் விதமாக சர்ச்சைக்குரிய தேசிய பாதுகாப்பு சட்டத்தை சீனா இயற்றியது. கடும் எதிர்ப்புக்கு மத்தியில் கடந்த ஆண்டு ஜூன் மாதம் இந்த சட்டத்தை சீனா அமல்படுத்தியது.

அதனைத்தொடர்ந்து இந்த தேசிய பாதுகாப்பு சட்டத்தின் கீழ் ஹாங்காங் போலீசார் ஜனநாயக சார்பு தலைவர்கள் பலரை அதிரடியாக கைது செய்தனர். அவர்களில் ஜனநாயக ஆர்வலரும், பத்திரிகை அதிபருமான ஜிம்மி லாயும் ஒருவர் ஆவார்.

இவர் நடத்திவரும் நெக்ஸ்ட் டிஜிட்டல் நிறுவனம் சார்பில் ஆப்பிள் டெய்லி என்கிற தினசரி செய்தித்தாள் பிரசுரமாகி வருகிறது. இந்த செய்தித்தாளில் சீனாவின் ஆளும் கம்யூனிஸ்டு கட்சிக்கு எதிராகவும், அதன் தலைவர்களின் சர்வாதிகாரப் போக்கை விமர்சித்தும், ஹாங்காங்கில் ஜனநாயகம் நிலைநாட்டப்பட வேண்டும் என்றும் கட்டுரைகளும், செய்திகளும் வெளியிடப்பட்டு வருகிறது.

இந்த சூழலில்தான் 2019-ம் ஆண்டு ஆகஸ்டு மாதம் சீன அரசுக்கு எதிராக நடந்த சட்டவிரோத போராட்டங்களை ஒருங்கிணைத்து மற்றும் அதில் பங்கேற்ற குற்றச்சாட்டில் ஜிம்மி லாய் உள்பட ஜனநாயக சார்பு தலைவர்கள் 9 பேர் கடந்த ஆண்டு அக்டோபர் மாதம் கைது செய்யப்பட்டனர்.இவர்கள் மீதான விசாரணை ஹாங்காங் கோர்ட்டில் கடந்த சில மாதங்களாக நடந்து வந்த நிலையில் ஜிம்மி லாய் உள்பட 9 பேரும் குற்றவாளிகள் என அண்மையில் அறிவிக்கப்பட்டனர்.

இந்த நிலையில் நேற்று இந்த வழக்கில் தீர்ப்பு வழங்கப்பட்டது. சீன அரசுக்கு எதிராக சட்ட விரோதமாக போராட்டம் நடத்திய குற்றச்சாட்டில் ஜிம்மி லாய் உள்பட 9 பேருக்கும் தலா 14 மாதங்கள் சிறை தண்டனை விதித்து நீதிபதி தீர்ப்பளித்தார்.

 


தொடர்புடைய செய்திகள்

1. சீன ராக்கெட்டின் மிகப்பெரிய பாகம் இந்திய பெருங்கடலில் விழுந்ததாக அறிவிப்பு
சீன ராக்கெட்டின் பாகம் இந்தியப் பெருங்கடலில் மாலத்தீவு அருகே விழுந்துள்ளதாக சீனா தெரிவித்துள்ளது.
2. ‘எங்கள் ராக்கெட்டின் சிதைவுகள் பூமியில் எந்த சேதத்தையும் ஏற்படுத்தாது’; சீனா சொல்கிறது
சீனா கடந்த வாரம், லாங் மார்ச் 5பி என்ற ராக்கெட்டை விண்ணில் ஏவியது. சீனா உருவாக்கி வரும் விண்வெளி நிலையத்தின் அடிப்படை பகுதியை எடுத்துச் சென்ற அந்த ராக்கெட், அப்பணி முடிந்தபின் சிதைவடைந்து பூமியை நோக்கி விழுந்து கொண்டிருக்கிறது.
3. இந்தியாவின் கொரோனா சூழ்நிலையை ஒப்பிட்டு சீனா ஏவிய ராக்கெட் கட்டுப்பாட்டை இழந்தது; அடுத்த வாரம் பூமியில் விழும்!
சீனா கடந்த வாரம் ஏவிய ராக்கெட் கட்டுப்பாட்டை இழந்துள்ளது. அந்த ராக்கெட் அடுத்த வாரம் பூமியில் விழலாம் என்று விஞ்ஞானிகள் கணித்துள்ளனர்.
4. கொரோனா விவகாரம்: இந்தியாவுக்கு உதவ தயார்: சீன அதிபர் ஜி ஜிங்பிங்
இந்தியாவில் கொரோனா தொற்று உச்சத்தில் உள்ள நிலையில் பல்வேறு நாடுகள் ஆதரவுக்கரம் நீட்டியுள்ளன.
5. தைவான் விவகாரத்தில் தலையீடு: நெருப்புடன் விளையாட வேண்டாம் என அமெரிக்காவுக்கு சீனா எச்சரிக்கை
அமெரிக்கா சீனா இடையே கடந்த சில ஆண்டுகளாக கடுமையான மோதல் போக்கு நீடித்து வருகிறது.