கிரிக்கெட்

ஐபிஎல் தொடரை ஒளிபரப்பிய தொலைக்காட்சிக்கு ரூ.2400 கோடி விளம்பர வருவாய்; ஆனாலும் வருத்தம் ஏன்...? + "||" + IPL 2020 : Disney Star India generates 2500 Cr advertising revenues from IPL 2020

ஐபிஎல் தொடரை ஒளிபரப்பிய தொலைக்காட்சிக்கு ரூ.2400 கோடி விளம்பர வருவாய்; ஆனாலும் வருத்தம் ஏன்...?

ஐபிஎல் தொடரை ஒளிபரப்பிய தொலைக்காட்சிக்கு ரூ.2400 கோடி விளம்பர வருவாய்; ஆனாலும் வருத்தம் ஏன்...?
13 வது சீசன் ஐபிஎல் தொடரை ஒளிபரப்பிய தொலைக்காட்சி பெரிய அளவில் வருமானம் ஈட்டி இருப்பதாக தகவல் வெளியாகியுள்ளது.
துபாய்

ஐபிஎல் தொடரை ஒளிபரப்பும் உரிமை தற்போது ஸ்டார் ஸ்போர்ட்ஸ் தொலைக்காட்சி வைத்து உள்ளது. இந்த ஆண்டு கொரோனா வைரஸ் பாதிப்பால் விளம்பர வருவாய் குறையும் என முன்பு கூறப்பட்ட நிலையில் காசை அள்ளி இருக்கிறதாம் அந்த தொலைக்காட்சி.

2020 ஐபிஎல் தொடர் கடும் சிக்கல்களுக்கும் கடும் கட்டுப்பாடுகளுக்கும் இடையே ஐக்கிய அமீரகத்தில் நடந்து முடிந்துள்ளது. கொரோனாவால் பல நிறுவனங்கள் வருவாய் இழப்பால் தத்தளித்துவரும் நிலையில், விளம்பரங்களுக்கு செலவு செய்ய மாட்டார்கள் என கூறப்பட்டது.

இதனால் தொடரை ஒளிபரப்பிய ஸ்டார் ஸ்போர்ட்ஸ் தொலைக்காட்சிக்கு வருமானம் குறையும் எனவும் கூறப்பட்டது.ஆனால் தற்போது, அதிக பார்வையாளர்கள் காரணமாக ஸ்டார் ஸ்போர்ட்ஸ் தொலைக்காட்சி 2020 ஐபிஎல் தொடரில் 2400 கோடி விளம்பர வருவாய் ஈட்டியதாக தகவல் வெளியாகியுள்ளது.

தொலைக்காட்சி விளம்பரம் மூலம் 2250 கோடியும், ஹாட்ஸ்டார் விளம்பரங்கள் மூலம் 200 முதல் 250 கோடியும் வருவாய் ஈட்டி இருக்கலாம் என கூறப்படுகிறது.

பார்வையாளர்கள் எண்ணிக்கை இரட்டை இலக்க சதவீதத்தில் அதிகரித்த நிலையில், வருமானம் ஒற்றை இலக்க சதவீதத்தில் தான் அதிகரித்துள்ளது.இதற்கு முக்கிய காரணம் 85 சதவீத விளம்பரங்கள் ஐபிஎல் தொடருக்கு முன்பே ஒப்பந்தம் செய்யப்பட்டது தான் என்கிறார்கள். அந்த வகையில் அந்த தொலைக்காட்சிக்கு இது கொஞ்சம் வருத்தம் தான் என்கிறார்கள் பொருளாதார நிபுணர்கள்.

ஐபிஎல் 2020 இல், ஸ்டார் போட்டி தொடங்குவதற்கு முன்பு 18 ஸ்பான்சர்களுடனும்  117 விளம்பரதாரர்களையும் ஒப்பந்தம் செய்தது. ஐபிஎல் 2019 உடன் ஒப்பிடுகையில், ஸ்டார் இந்தியா 13 ஆன் ஏர் விளம்பரதாரர்களுடன் கையெழுத்திட்டது.

ஒளிபரப்பு பார்வையாளர் ஆராய்ச்சி கவுன்சில் (பார்க்) இந்தியாவின் தரவுகளின்படி,கடந்த ஐந்து வாரங்களில் (வாரம் 38 -42) 21 சேனல்களில் ஒளிபரப்பப்பட்ட முதல் 41 போட்டிகளில் 700 கோடி பார்வை நிமிடங்கள், இது ஐபிஎல் 12 உடன் ஒப்பிடும்போது 28 சதவீதம் அதிகமாகும் அப்போது  24 போட்டிகளில் ஒளிபரப்பப்பட்ட 44 போட்டிகளில் 550 கோடி பார்வை நிமிடங்களைப் பெற்றது.

ஐபிஎல் 13 இன் ஒரு போட்டியின் செயல்திறன் கடந்த பருவத்தை விட அதிகமாக உள்ளது என்று தரவு வெளிப்படுத்துகிறது. ஐபி எல் 13 கியூம் ரீச் 41 போட்டிகளுக்கு 10.8 கோடியாக இருந்தது, ஐபிஎல் 12 ஐ விட 11 சதவீதம் அதிகமாகும். முந்தைய சீசனில் 9.8 கோடியாக பதிவு செய்யப்பட்டது.

முதல் 52 போட்டிகளுக்கு ஐபிஎல் 13 இல் மொத்த முகவரி சந்தை (TAM) வழங்கிய சமீபத்திய தரவுகளின்படி, முந்தைய பருவத்துடன் ஒப்பிடும்போது விளம்பரதாரர்கள் மற்றும் பிராண்டுகளின் எண்ணிக்கை முறையே 12 சதவீதம் மற்றும் 2 சதவீதம் அதிகரித்துள்ளது.தொடர்புடைய செய்திகள்

1. 37 பந்துகளில் சதம் அடித்த கேரள வீரர் முகமது அசாருதீனுக்கு சேவாக் பாராட்டு
அதிரடியாக விளையாடி 37 பந்துகளில் சதம் அடித்த கேரள வீரர் முகமது அசாருதீனுக்கு சேவாக் பாராட்டு தெரிவித்தார்.
2. ஆஸ்திரேலியா - இந்தியா : 3-வது டெஸ்ட் போட்டியும்... சுவராசியமான சம்பவங்களும்...
ஆஸ்திரேலியா - இந்தியா இடையிலான 3-வது டெஸ்ட் போட்டி டிரா ஆனாலும் பரப்பரப்புக்கு பஞ்சமில்லாமல் பல சுவராசியமான சம்பவங்கள் நடந்து உள்ளன
3. அனுஷ்கா ஷர்மா, விராட் கோலி தம்பதிக்கு பெண் குழந்தை பிறந்தது
அனுஷ்கா ஷர்மா, விராட் கோலி தம்பதிக்கு பெண் குழந்தை பிறந்தது.தாயும் சேயும் நலமாக இருப்பதாக விராட் கோலி டுவிட்டரில் தெரிவித்துள்ளார்.
4. சர்ச்சையை கிளப்பும் இந்திய கேப்டன் விராட் கோலியின் தனிப்பட்ட முதலீடுகள்
இந்திய கேப்டன் விராட் கோலியின் தனிப்பட்ட முதலீடு சர்ச்சயை எழுப்புகிறது ;இரட்டை ஆதாயம் தேடுவதாக ஒரு குற்றச்சாட்டு எழுப்பப்பட்டுள்ளது.
5. நடப்பு உலக கிரிக்கெட்டில் மிகவும் சாதுரியமான, புத்திசாலித்தனமான பவுலர், பும்ராவுக்கு அக்தர் பாராட்டு
நடப்பு உலக கிரிக்கெட்டில் மிகவும் சாதுரியமான, புத்திசாலித்தனமான பவுலர் ஒருவர் இருக்கிறார் என்றால் அது ஜஸ்பிரீத் பும்ராதான் என்று பாகிஸ்தான் முன்னாள் வேகப்புயல் ஷோயப் அக்தர் புகழாரம் சூட்டியுள்ளார்.