கால்பந்து

இந்திய முன்னாள் கால்பந்து வீரர் ஹக்கீம் மரணம் + "||" + Former Indian footballer Hakeem dies

இந்திய முன்னாள் கால்பந்து வீரர் ஹக்கீம் மரணம்

இந்திய முன்னாள் கால்பந்து வீரர் ஹக்கீம் மரணம்
இந்திய முன்னாள் கால்பந்து வீரர் ஹக்கீம் மரணம்.
புதுடெல்லி,

இந்திய கால்பந்து அணியின் முன்னாள் வீரர் சையத் ஷாகித் ஹக்கீம் பக்கவாதம் ஏற்பட்டு கர்நாடக மாநிலம் குல்பர்கா ஆஸ்பத்திரியில் அனுமதிக்கப்பட்டிருந்தார். அங்கு சிகிச்சை பலனின்றி நேற்று மரணம் அடைந்தார். அவருக்கு வயது 82. இவர் 1960-ம் ஆண்டு ரோம் ஒலிம்பிக்கில் பங்கேற்ற இந்திய கால்பந்து அணியில் இடம் பிடித்திருந்தார். மத்திய நடுகள வீரரான அவருக்கு அந்த ஒலிம்பிக்கில் ஒரு ஆட்டத்திலும் களம் இறங்க வாய்ப்பு கிடைக்கவில்லை. இத்தனைக்கும் அப்போது கால்பந்து அணியின் பயிற்சியாளராக அவரது தந்தை சையத் அப்துல் ரஹிம் இருந்தார். இதனால் அதன் பிறகு நடந்த 1962-ம் ஆண்டு ஆசிய விளையாட்டுக்கான இந்திய அணிக்கு அவர் தேர்வு செய்யப்படவில்லை. அந்த ஆசிய விளையாட்டில் இந்திய கால்பந்து அணி தங்கப்பதக்கத்தை வென்று சாதனை படைத்திருந்தது.


உள்நாட்டில் நடக்கும் சந்தோஷ் கோப்பை கால்பந்து போட்டியில் சர்வீசஸ் அணிக்காக விளையாடினார். சர்வதேச போட்டி நடுவராக ஆசிய கிளப் கோப்பை போட்டியில் பணியாற்றிய அனுபவம் கொண்டவர். இந்திய அணியின் பயிற்சியாளராகவும், மஹிந்திரா யுனைடெட், சல்காவ்கர், பெங்கால் மும்பை எப்.சி. உள்ளிட்ட கிளப்புகளின் பயிற்சியாளராகவும் செயல்பட்டு உள்ளார். இந்திய கால்பந்து அமைப்புடன் 50 ஆண்டுக்கும் மேலாக தொடர்பில் இருந்த அவருக்கு சிறந்த பயிற்சியாளருக்கான துரோணாச்சார்யா விருதையும், வாழ்நாள் சாதனையாளருக்கான தயான்சந்த் விருதையும் மத்திய விளையாட்டு அமைச்சகம் வழங்கி கவுரவித்துள்ளது. அவரது மறைவுக்கு இந்திய கால்பந்து சம்மேளனம் இரங்கல் தெரிவித்துள்ளது.

தொடர்புடைய செய்திகள்

1. மேகாலயாவில் விபத்தில் பலியான தமிழக டேபிள் டென்னிஸ் வீரர் விஷ்வா உடல் சென்னை வந்தது
மேகாலயாவில் விபத்தில் பலியான தமிழக டேபிள் டென்னிஸ் வீரர் விஷ்வா உடல் சென்னை வந்தது.
2. பிரீமியர் லீக் கால்பந்து : ரொனால்டோ ஹாட்ரிக் கோல் - மான்செஸ்டர் யுனைடெட் அணி வெற்றி
நேற்று முன்தினம் நடைபெற்ற ஆட்டத்தில் மான்செஸ்டர் யுனைடெட் - நார்விச் சிட்டி அணிகள் மோதின
3. ஆசிய சாம்பியன்ஸ் லீக் கிளப் கால்பந்து போட்டி: முதல் முறையாக வெற்றி பெற்ற இந்திய அணி
சவுதி அரேபியாவில் நடந்து வரும் ஆசிய சாம்பியன்ஸ் லீக் கிளப் கால்பந்து போட்டியில் மும்பை கிளப் அணி முதல் முறையாக வெற்றி பெற்றுள்ளது.
4. 2022 உலக கோப்பை கால்பந்து போட்டிக்கு போர்ச்சுக்கல் அணி தகுதி
22-வது உலக கோப்பை கால்பந்து போட்டி கத்தாரில் வருகிற நவம்பர், டிசம்பரில் நடைபெற இருக்கிறது
5. எனது ஓய்வு முடிவு குறித்து நான் தான் முடிவுசெய்வேன்: கிறிஸ்டியானோ ரொனால்டோ
கால்பந்து விளையாட விருப்பமில்லை என்றால், எனது ஓய்வு முடிவை நானே அறிவிப்பேன் என்று ரொனால்டோ கூறியுள்ளார்.