21. திருப்பாவை - திருப்பள்ளியெழுச்சி||thiruppavai-in-anmeegam
home
21. திருப்பாவை - திருப்பள்ளியெழுச்சி
கருத்துகள்
0
வாசிக்கப்பட்டது
38
பிரதி
Share
மாற்றம் செய்த நாள்:
வியாழன் , ஜனவரி 05,2017, 11:20 AM IST
பதிவு செய்த நாள்:
வியாழன் , ஜனவரி 05,2017, 11:20 AM IST
திருப்பாவை

ஏற்ற கலங்கள் எதிர்பொங்கி மீதுஅளிப்ப
மாற்றாதே பால்சொரியும் வள்ளல் பெரும்பசுக்கள்
ஆற்றப் படைத்தான் மகனே! அறிவுறாய்
ஊற்றம் உடையாய்! பெரியாய்! உலகினில்
தோற்றமாய் நின்ற சுடரே! துயில் எழாய்
மாற்றார் உனக்கு வலிதொலைந்து உன்வாசற்கண்
ஆற்றாது வந்துஉன் அடிபணியுமா போலே
போற்றியாம் வந்தோம் புகழ்ந்தேலோர் எம்பாவாய்.


ஆயர்கள் பெரிய குடங்களுடன் சென்று மாடுகளில் பால் கறந்தனர். அவ்வாறு கறந்தபால், குடங்களில் நிறைந்து வழியும்படி இடைவிடாமல் பாலைச்சொரியும் வள்ளல் தன்மையுடைய  பசுக்களை மிக அதிக மாகப் பெற்றிருக்கின்ற நந்தகோபனுடைய திருமகனே! பள்ளி எழுந்தருள வேண்டும்.  வேதங்கள் போற்றும் அளவிட முடியாத பெருமை வாய்ந்தவனே! உலகம் தோன்றிய காலத்தில் ஒளி வடிவம் எடுத்து நின்றவனே!  கண்விழித்தருள்வாயாக! பகைவர்கள் உன்¢ வாசலில் வந்து உன் திருவடிகளில் வீழ்வதுபோல, நாங்களும் உன்னைப் போற்றித் துதிக்கின்றோம். எங்களுடைய புகழ் வார்த்தைகளைக் கேட்பாயாக.

திருப்பள்ளியெழுச்சி

போற்றியென் வாழ்முத லாகிய பொருளே
புலர்ந்தது பூங்கழற் கிணைதுணை மலர்கொண்டு
ஏற்றிநின் திருமுகத் தெமக்கருள் மலரும்
எழில்நகை கொண்டுநின் திருவடி தொழுகோம்
சேற்றிதழ்க் கமலங்கள் மலரும்தண் வயல்சூழ்
திருப்பெருந் துறையுறை சிவபெரு மானே
ஏற்றுயர் கொடியுடை யாய்எனை யுடையாய்
எம்பெருமான் பள்ளி எழுந்தருளாயே.


என் ஞானவாழ்வுக்கு  மூலமாகிய பரம்பொருளே வணங்குகிறேன். பொழுது புலர்ந்து விட்டது. மலர் போன்ற உனது திருவடிகளுக்கு சமமான மலர்களை தூவி உன்னை வழிபட்டோம். அதன் பயனாக உன் திரு முகத்தில் தோன்றும் சிரிப்பை பார்த்து உன் திருவடிகளை தொழுதோம். சேற்றில் மலர்ந்த செந்தாமரைகள் சூழ்ந்த வயல்களை கொண்ட திருப்பெருந்துறையில் எழுந்தருளியுள்ள சிவபெருமானே! உயர்வான ரிஷபக்கொடியை கொண்டவனே! என்னை ஆட்கொண்ட தலைவனே! எம் பெருமானே! பள்ளி எழுந்தருள்வாய்.
கருத்துகள்
0
வாசிக்கப்பட்டது
38
பிரதி
Share
DailyThandhi_625x60px.gif

கருத்துக்களை பதிவு செய்ய இங்கே லாக் ஆன் செய்யவும்:
OR
*
இயல்பாக நீங்கள் ஆங்கிலத்தில் டைப் செய்யும் எழுத்துக்கள் “Space bar” ஐ அழுத்தியவுடன் தமிழில் தோன்றும். உங்கள் எழுத்துக்கள் ஆங்கிலத்தில் இருக்க CTRL+G ஐ அழுத்தவும். மறுபடியும் தமிழில் டைப் செய்ய மீண்டும் CTRL+G ஐ அழுத்தவும்.
அதிகபட்ச எழுத்துக்கள் - 1500
முக்கிய குறிப்பு: தினத்தந்தி இணையதளத்தில் செய்திகளுக்கும் கட்டுரைகளுக்கும் வாசகர்கள் பதிவு செய்யும் கருத்துக்கள் ஆசிரியர் குழுவால் தணிக்கை செய்யப்பட்டு பிரசுரமாகும் வகையில் மென்பொருள் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது. வாசகர்களின் கருத்துக்களுக்கு தினத்தந்தி நிர்வாகமோ அல்லது அதன் ஆசிரியர் குழுவோ எந்தவிதத்திலும் பொறுப்பாக மாட்டார்கள். நாகரீகமற்ற மற்றும் பிறர் மனதை புண்படுத்தகூடிய கருத்துகளை / வார்த்தைகளைப் பயன்படுத்துவதை தவிர்க்கும்படி வாசகர்களை கேட்டுக்கொள்கிறோம். வாசகர்கள் பதிவு செய்யும் கருத்துக்கள் தொடர்பான சட்டரீதியான நடவடிக்கைகளுக்கு வாசகர்களே முழுப்பொறுப்பு ஆவர் . கடுமையான கருத்துக்கள் குறித்து எங்கள் கவனத்திற்கு கொண்டு வந்தால் அவற்றை நீக்க நடவடிக்கை எடுக்கப்படும். கடுமையான கருத்துக்களை நீக்குவதற்கு webeditor@dt.co.in என்ற இந்த இமெயில் முகவரிக்கு தொடர்பு கொள்ளவும்.
அதிக கருத்துக்கள் பதிவு செய்தவர்கள்
img
Bronze 3191 crone
1
img
Bronze 2800 crone
2
img
Bronze 995 crone
3
img
Bronze 832 crone
4