24. திருப்பாவை - திருப்பள்ளியெழுச்சி||thriuppavai-in-anmeegam
home
24. திருப்பாவை - திருப்பள்ளியெழுச்சி
கருத்துகள்
0
வாசிக்கப்பட்டது
24
பிரதி
Share
மாற்றம் செய்த நாள்:
செவ்வாய், ஜனவரி 10,2017, 4:14 AM IST
பதிவு செய்த நாள்:
செவ்வாய், ஜனவரி 10,2017, 4:14 AM IST
திருப்பாவை

 அன்றுஇவ் உலகம் அளந்தாய்! அடிபோற்றி
சென்றுஅங்குத் தென்இலங்கை செற்றாய்! திறல்போற்றி
பொன்றச் சகடம் உதைத்தாய்! புகழ்போற்றி
கன்று குணிலா எறிந்தாய்! கழல்போற்றி
குன்று குடையா எடுத்தாய்! குணம்போற்றி
வென்று பகை கெடுக்கும் நின் கையில் வேல்போற்றி
என்று என்று உன் சேவகமே ஏத்திப் பறைகொள்வான்
இன்றுயாம் வந்தோம் இரங்கேலோர் எம்பாவாய்.


வாமன அவதாரம் எடுத்த போது மூவடியால் உலகை அளந்தவனே! உன் திருவடிகளைப் போற்று கின்றோம். தென்னி லங்கை சென்று அரக்கர் குலத்தை அடியோடு அழித்தவனே! உன் திறன் வாழ்க! சக்கர வடிவில் வந்த சகடாசுரனைக் காலால் எட்டி உதைத்து மாய்த்தவனே! உன் புகழ் வாழ்க! கன்று வடிவில் வந்த வத்சாசுரனை தடியால் அடித்துக் கொன்ற உன் திருப்பாதங்களைப் போற்றுகிறோம்.  கோவர்த்தன மலையைக் குடையாய்ப் பிடித்து, பசுக்களைக் காத்தவனே! உன் குணம் வாழ்க! பகைவர்களை வேரோடு ஒழிக்கும் உன் கை வேல் வாழ்க! இவ்வாறு உன் புகழ் பாடி நோன்புக்குரிய வேண்டுதல்களை உன்னிடம் பெற்றுக்கொள்ள வந்துள்ளோம். நீ மனமிரங்கி அருள்புரிய வேண்டும்.

திருப்பள்ளியெழுச்சி

இன்னிசை வீணையர் யாழினர் ஒருபால்
இருக்கொடு தோத்திரம் இயம்பினர் ஒருபால்
துன்னிய பிணைமலர்க் கையினர் ஒருபால்
தொழுகையர் அழுகையர் துவள்கையர் ஒருபால்
சென்னியில் அஞ்சலி கூப்பினர் ஒருபால்
திருப்பெருந் துறையுறை சிவபெரு மானே
என்னையும் ஆண்டுகொண்டு இன்னருள்புரியும்
எம்பெருமான் பள்ளி எழுந்தருளாயே!

திருப்பெருந்துறையில் வாழும் சிவபெருமானே! உன் சன்னிதியில் இனிய இசையை இசைக்கும் வீணையை உடையவரும், யாழினை உடையவரும், ஒரு பக்கம் நிற்கின்றனர். வேதங்களை ஓதுபவர் களும், பல வகையான பாடல்களைப் பாடு வோரும் ஒரு பக்கம் உள்ளனர். மலர் மாலையை கையில் வைத்துக் கொண்டு இருப்பவர்கள் ஒரு பக்கத்தில் நிற்கின்றனர். கும்பிட்ட கைகளை உடையோரும், ஆனந்த கண்ணீர் வடித்தபடி துவண்டிருப்போரும் ஒரு பக்கம் உள்ளனர். தலைக்கு மேல் இரு கைகள் குவித்துக் கும்பிடுவோர் ஒரு பக்கம் நிற்கின்றனர். என்னையும் ஆட்கொண்டு அருள்புரியும் எம்பெருமானே திருப்படுக்கை தவிர்த்து எழுந்தருள்வாயாக.

கருத்துகள்
0
வாசிக்கப்பட்டது
24
பிரதி
Share
DailyThandhi_625x60px.gif

கருத்துக்களை பதிவு செய்ய இங்கே லாக் ஆன் செய்யவும்:
OR
*
இயல்பாக நீங்கள் ஆங்கிலத்தில் டைப் செய்யும் எழுத்துக்கள் “Space bar” ஐ அழுத்தியவுடன் தமிழில் தோன்றும். உங்கள் எழுத்துக்கள் ஆங்கிலத்தில் இருக்க CTRL+G ஐ அழுத்தவும். மறுபடியும் தமிழில் டைப் செய்ய மீண்டும் CTRL+G ஐ அழுத்தவும்.
அதிகபட்ச எழுத்துக்கள் - 1500
முக்கிய குறிப்பு: தினத்தந்தி இணையதளத்தில் செய்திகளுக்கும் கட்டுரைகளுக்கும் வாசகர்கள் பதிவு செய்யும் கருத்துக்கள் ஆசிரியர் குழுவால் தணிக்கை செய்யப்பட்டு பிரசுரமாகும் வகையில் மென்பொருள் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது. வாசகர்களின் கருத்துக்களுக்கு தினத்தந்தி நிர்வாகமோ அல்லது அதன் ஆசிரியர் குழுவோ எந்தவிதத்திலும் பொறுப்பாக மாட்டார்கள். நாகரீகமற்ற மற்றும் பிறர் மனதை புண்படுத்தகூடிய கருத்துகளை / வார்த்தைகளைப் பயன்படுத்துவதை தவிர்க்கும்படி வாசகர்களை கேட்டுக்கொள்கிறோம். வாசகர்கள் பதிவு செய்யும் கருத்துக்கள் தொடர்பான சட்டரீதியான நடவடிக்கைகளுக்கு வாசகர்களே முழுப்பொறுப்பு ஆவர் . கடுமையான கருத்துக்கள் குறித்து எங்கள் கவனத்திற்கு கொண்டு வந்தால் அவற்றை நீக்க நடவடிக்கை எடுக்கப்படும். கடுமையான கருத்துக்களை நீக்குவதற்கு webeditor@dt.co.in என்ற இந்த இமெயில் முகவரிக்கு தொடர்பு கொள்ளவும்.
அதிக கருத்துக்கள் பதிவு செய்தவர்கள்
img
Bronze 3191 crone
1
img
Bronze 2797 crone
2
img
Bronze 995 crone
3
img
Bronze 832 crone
4